Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เพราะผมไม่เคยคาดหวัง ผมเลยไม่เคยผิดหวัง และเที่ยวอย่างมีความสุขทุกครั้งที่ไป

26-4 ที่ผ่านมา ขับรถไปเที่ยวสามจังหวัดภาคเหนือ เชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน เชียงราย ขึ้นดอยสำคัญ ๆ ดัง ๆ และแน่นอน ไปปาย ภาพคงไม่ต้องลงมากนัก เพราะในนี้ผมเห็นกระทู้รูปภาพมากมายหลายหลาก เยอะจนแทบไม่ต้องไปเองก็เหมือนได้ไปเองอยู่แล้ว

ที่อยากจะบอกก็คือ ทุกที่ที่ผมไป คนจะเยอะ คนจะน้อย รถจะติด ห้องน้ำจะไม่พอ น้ำมันจะหมดปั๊ม ยังไง ไม่เคยเป็นปัญหาสำหรับผมเลย เพราะผมไม่เคยคาดหวังว่าจะเจออะไรดี ๆ ไว้ล่วงหน้า ทุกอย่างที่เจอเลยดีกว่าที่คิดเสมอ

ยังสงสัยถึงทุกวันนี้ว่าหลายท่าน ทั้งที่ทราบอยู่ในใจลึก ๆ ว่า ไปเที่ยวต้นปี คนต้องเยอะ แต่ก็ยังหงุดหงิดที่เห็นคนเยอะ ที่นั่นที่นี่ หากออกมาเที่ยวแล้วไม่เจอคนเลย อยู่ในห้องเฉย ๆ ก็ไม่เจอเหมือนกันสำหรับผม

ห้องพักผมเองก็ไม่เคยจองล่วงหน้า เพราะมันเต็มไปตั้งแต่สามเดือนที่แล้ว ไปหาเกสต์เฮ้าส์เอาดาบหน้าเสมอ ราคาตั้งแต่ 150 แพงสุดที่ 250 ส่วนใหญ่ประทับใจ เพราะห้องเตียง ห้องน้ำ สะอาด มีน้ำอุ่นอีกต่างหาก และว่างเสมอ แม้แต่กลางเมืองปาย ในวันก่อนวันสิ้นปี แถมอยู่ริมถนนคนเดินเลยด้วยนะเออ

เวลาเจอคนเยอะในตัวเมืองปาย ผมรู้สึกมีความสุขมากจริง ๆ เพราะคนที่เดิน ๆ อยู่เค้าก็ดูมีความสุขดี ซื้อของกิน ถ่ายรูปมุมนั้นมุมนี้ ผมรู้สึกมีความสุขไปด้วยจริง ๆ แสดงให้เห็นเลยว่า ที่นี่เค้ามีดีจริง ๆ ขนาดคนที่อยู่ไกลแสนไกล ยังดั้นด้นกันมาเป็นพัน ๆ เราคิดไม่ผิดแน่ ๆ  ที่มาที่นี่

เวลารถติด เราก็ไม่ได้ติดอยู่คนเดียว คนอีกเยอะแยะที่ติดด้วยกับเรา เป็นเพื่อนร่วมท่างกับเรา ไปเที่ยวพร้อม ๆ กับเรา เพื่อนเราเยอะแยะ รอ ๆ กัน แบ่ง ๆ กันไป มันคงไม่ติดไปตลอดชีวิตของเราหรอก

ถ้าห้องพักไม่มีจริง ๆ ก็ไปจอดรถตามปั๊ม เอนเบาะแล้วนอน ก็แค่หลับตาพักเอาแรง ถึงคุณนอนรีสอร์ทหรูสุดใจ เวลาหลับ คุณก็ไม่ได้ลืมตาดูสิ่งสวย ๆ งาม ๆ อยู่ดี

แปลกมั๊ยครับ ที่ผมมีแนวเที่ยวแบบนี้ มีมุมมองกับสิ่งต่าง ๆ แบบนี้ ถ้าทำได้ คุณจะเป็นนักท่องเที่ยวที่มีความสุขมาก ๆ เลยนะ จะบอกให้

จากคุณ : [Zero] - [ 6 ม.ค. 52 10:54:41 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com