Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

~ ลากกระเป๋า..เข้าญี่ปุ่น~ # วันที่1 จากฮิโรชิมาสู่ฮากาตะ(ฟุกุโอกะ

เมื่อวันที่ 8 ธันวาคมที่ผ่านมา หมูน้อยได้ตั๋วถูกไปญี่ปุ่นมาค่ะ เลยเก็บภาพ และเรื่องเล่าโก๊ะๆ มาฝากกัน  

หมูน้อยออกเดินทางตอนเกือบๆตี 1 ค่ะ ไปถึงสนามบินฮิโรชิมา ตอน 8 โมง (เวลาที่ญี่ปุ่น)  แต่ต้องผ่านด่าน ตม.ญี่ปุ่น ที่ว่าโหดนักหนาไปก่อน ตื่นเต้น คอดๆ
    หมูน้อย : แอม อะทัวริสต์.. แอม อะทัวริสต์.. แอม อะทัวริสต์ (ท่องๆๆๆ)
    น้องพิก : พี่หมูน้อยๆ ดูดิ๊ ว่าลายนิ้วมือพิก ชัดป่าววะ แล้วถ้าสแกนไม่ขึ้นจะทำไงดี
    พี่นิด : เอ็งเอา ใบผ่านเข้าเมืองมาลอกหน่อยดิ๊ ..

หลังจากสแกนนิ้ว ถ่ายรูป เช็คพาสปอร์ต ส่งใบเข้าเมือง ซึ่งใช้เวลา ไม่ถึงห้านาที เราก็ผ่าน ตม.ญี่ปุ่น อย่างเรียบร้อย แหมๆ ให้ลุ้นตั้งนาน (หมูน้อยเคยอ่านเจอในเน็ต เค้าบอกให้เอาทะเบียนบ้านไปด้วย เผื่อเค้าเช็ค ซึ่งหมูน้อยก็งง ว่าญี่ปุ่นเค้าจะอ่านทะเบียนบ้านที่เป็นภาษาไทยออกด้วยเหรอฟะ แต่หมูน้อยก็ไม่ได้เอาไปนะคะ)

Tip : สำหรับคนที่จะไปญี่ปุ่น ไม่ต้องเตรียมทะเบียนบ้านไปนะค๊า เพราะไม่ได้ใช้ แต่ควรเตรียม สำเนาหนังสือรับรองการทำงาน สำเนาพาสปอร์ต ไปด้วยค่ะ

ออกมาจากสนามบิน สิ่งแรกที่ต้องหา คือ รถบัสที่จะไปสถานี JR ฮิโรชิมา แต่จนท. ไม่ได้ภาษาอังกฤษค่ะ คุณขา เอาไงดีล่ะ

หมูน้อย : อาโน บัสสึ โนะ ชิเก็ตโตะ ไคไต อึน เดส ง่ะ โดโค๋.. 555 มั่วสุดฤทธิ์ แต่เค้าเข้าใจว่ะ
    จนท. : อาโน ออกไปข้างนอก แล้วเดินไปทางขวามือ จะมีตู้ขาย (แปลเป็นไทยได้ประมาณนี้อ่ะค่ะ)

Tip : สำหรับตั๋ว สนามบินฮิโรชิมา - JR ฮิโรชิมา ควรซื้อเป็น round trip เลย ราคาจะถูกกว่าค่ะ

>>>ในรถบัส<<<

จากคุณ : หมูน้อยห้อยหัว - [ 16 ม.ค. 52 09:03:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com