Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

หนีแพคคู่ไปเที่ยวลำปาง ในวันฝนพรำ : พักค้างริมแม่น้ำวัง ที่พักหลักร้อยบรรยากาศดี The Riverside Guest House

สวัสดีครับ ...

ความจริงกระทู้นี้ก็เหมือนเป็นกระทู้ของแถมหน่ะครับ
    พอดีช่วงนี้ยังไม่ได้ไปไหน (ทำงานชดใช้หนี้วันหยุดเตรียมหนีเที่ยวอยู่ครับ)
    และมีของเก่าที่ยังค้างๆ ดองๆ ไว้ยังไม่ได้โพสต์ด้วย (แต่กำลังจะไปกระบี่กลางสัปดาห์นี้ครับ กลัวจะต้องดองต่อไป)

สืบเนื่องจากกระทู้แนะนำ เรื่องที่พักหลักร้อยปี 2009
    http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E7408540/E7408540.html
    ผมก็เลยนึกขึ้นมาได้ว่า เมื่อช่วงก่อนปีใหม่ ผมกะคุณเธอเพิ่งหนีไปเที่ยวลำปางกันมา (ประมาณว่า อยากเที่ยวมาก แต่ไม่ได้จองตั๋วหนีไปเที่ยวด้วยกัน) แล้วไปพักที่พักบรรยากาศดีๆ ราคาหลักร้อยด้วยหล่ะครับ ก็เลยว่าน่าจะเป็นที่น่าสนใจ

ปกติเห็นที่ลำปาง หลายๆ คนจะพูดถึง บ้านอคัมญ์สิริ กันมาก
    http://www.akhamsirihome.com/
    ด้วยความที่ที่พักที่นี่ราคาประหยัดสุดๆ คืนละ 450 บาท (หน้าไฮ 550 บาท)
    แต่เผอิญว่า ที่พักนี่เห็นหลายคนทำรีวิวไปแล้ว
    (ประเด็นหลักคือ เราตัดสินใจกันแบบฉุกละหุกครับ เลยจองไม่ทันที่พักเต็ม)
    ผมก็เลยได้เลือกพักที่อื่นแทน ... โดยวิธีค้นหา Google เอา (ใช้คำค้นว่า "ที่พัก" + "ลำปาง" ) เลยได้ที่พักชื่อ The Riverside Guest House ซึ่งเป็นลิ๊งค์บนสุดมาแทนครับ ...
    http://theriverside-lampang.com/index.html

ผมก็โทรไปจองเรียบร้อยครับ เลือกห้องพักห้องแอร์ ที่อยู่ริมแม่น้ำ (จริงๆ ห้องพัดลมชั้นบน ที่มีระเบียงส่วนตัว บรรยากาศดีกว่า แต่ถูกจองไปหมดแล้ว) แจ้งแล้วว่าจะไปถึงดึกประมาณ 5 ทุ่มกว่า เกือบๆ เที่ยงคืนนะครับ ....
    ที่สบายๆ ก็คือจองแล้วไม่ต้องโอนเงินก็ได้ (แต่บ้านอคัมญ์สิริ ต้องโอนเงินชำระเต็มไปก่อนนะครับ Booking ถึงจะคอนเฟิร์ม เหอๆๆ)

ตอนแรกก็ว่าจะไปปายหล่ะครับ แต่คิดไปคิดมา โหย ตอนนี้คนคงเยอะมาก ที่พักคงแพง ไม่สนุกแน่ๆ ยิ่ง... พอไปดูหนัง Happy Birthday ด้วยกันแล้ว เกิดอารมณ์อยากไปปางอุ๋งครับ ก็เลยแพลนว่า อาจจะไปช่วงสัปดาห์แรกของเดือนหน้า (1 สัปดาห์หลังจากกลับจากกระบี่ -- เที่ยวเก่งจริงๆ คู่นี้) แต่ก็เอาหน่ะ พอดีว่าเราก็ตัดสินใจจะไปเที่ยวที่ใกล้ๆ ขับรถจากเชียงใหม่มาเที่ยวได้ง่ายๆ

จุดหมายหนึ่งที่ คนเชียงใหม่ อยากจะออกไปเที่ยวกัน
    นอกจากโซนแม่ฮ่องสอน หรือโซนอำเภอรอบนอกแล้ว หรือไม่ก็ไปแม่สายเลย
    ก็คงจะหนีไม่พ้นที่ลำปาง อย่างบ้านผมเองก็มาเที่ยวลำปางบ่อยครับ
    ครั้งหนึ่งคุณพ่อคุณแม่ผมก็เคยมาสอนหนังสือที่ มธ. ศูนย์ลำปางอยู่

ทริปนี้ ตอนแรก กะว่าจะเช่ารถครับ ....
    เผอิญว่า เราแพลนว่าจะออกเดินทางวันที่ 25 ธันวาคม วันคริสต์มาสพอดี
    ปรากฎว่า พอมาดูใน Voucher ของ Budget พบว่า ...
    เป็นช่วง Blackout date พอดี ถ้าหากจะใช้ Voucher จะต้องจ่ายเงินเพิ่มอีก 535 บาท ไปๆ มาๆ ลองเทียบกับการไปเช่ารถบริษัทอื่น อย่างนอร์ทวีลล์ หรือ เจอร์นี่ อาจจะคุ้มกว่า เพราะว่าเช่ากับ Budget ต้องจ่ายแพง แถมเสีย Voucher ถูกๆ ไปอีกตั้ง 1 ใบ

พอคิดไปคิดมา ผมก็เลยคิดแผนการขโมยรถที่บ้านมาใช้ครับ
    หยิบยืมอัลติสของคุณพ่อ อายุแค่ 2 ปีกว่าๆ มาขี่ซักกะหน่อย
    (ปกติไม่ค่อยอยากจะไปยุ่งรถของพ่อหรอกครับ เป็นรถหลักของที่บ้าน)
    แต่เป็นไงเป็นกัน จ่ายแค่ค่าน้ำมันอย่างเดียว (จริงๆ ขับไป-กลับลำปาง น้ำมันเข็มแทบจะไม่กระดิกเลยครับ -- พ่อเลยออกค่าน้ำมันให้ตามเคย)

ทริปลำปาง แบบ 1 คืน 1 วันของผม
    ตอนแรกแพลนว่า จะไปเที่ยวรอบๆ ตัวเมืองลำปาง
    คุณเธอบอกว่าไม่นั่งรถม้านะ (สงสารม้า -- อื้มม ก็จริง)
    ไปกินข้าวซอยร้านดัง (บ้านผมชอบร้านข้าวซอยซุปเปอร์มาก -- แต่ชอบหมูสะเต๊ะ ของร้านข้าวซอยบุญยืนมากกว่า)
    ไปไหว้พระวัดพระธาตุลำปางหลวง
    กะว่าจะไปอุทยานแห่งชาติแจ้ซ้อน (ขับไปได้อีก)
    ปิดท้ายด้วย ศูนย์อนุรักษ์ช้างไทย .....
    ดูดู๊ดู ผมคิดไปได้เนอะ ทั้งหมดภายในวันเดียว ....

แต่ทั้งหมดก็ต้องล่มสลายครับ
    เพราะใครจะไปคิดว่า
    พายุฝนจะตกกระหน่ำ ในเขต เชียงใหม่-ลำปาง
    ตลอดช่วงเช้าวันที่ 26 ธันวาคม 2551 เหอ เหอ เหอ
    (ความจริงควรจะเป็นฤดูหนาว ใส่เสื้อกันหนาวอุ่นๆ เดินเที่ยวจริงไหมครับ)

การเดินทางของผม กลางวันผมก็ต้องทำงานหล่ะครับ กว่าจะเลิกงานก็ 2 ทุ่มแล้ว
    อย่างว่าหล่ะ ชีวิตลูกจ้างสัตวแพทย์คลินิค น้อยคนที่จะหลุดออกจากวงจร
    "ทำงานสัปดาห์ละ 6 วัน วันละ 10-12 ชั่วโมง" ได้ ....
    คุณเธอ ซึ่งเป็นลูกค้าอยู่ เธอก็เข้าใจดีครับว่า 1 สัปดาห์เรามีเวลาเที่ยวด้วยกัน 1 วัน และ กว่าจะได้ออกเที่ยวก็ดึกแล้ว เหอ เหอ เหอ ....

กว่าจะได้เดินทางออกจากเชียงใหม่ ก็เกือบๆ 4 ทุ่มหน่ะครับ หุ หุ หุ

แก้ไขเมื่อ 26 ม.ค. 52 02:12:44

จากคุณ : ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์ - [ 26 ม.ค. 52 02:10:42 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com