Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เข็มขัดตะกั่ว... เวลาขึ้นเรือต้องถอด หรือไม่ถอด...

หลายครั้งที่เวลาที่ผมไปดำน้ำ มักจะพบปัญหาเรื่องของเข็มขัดตะกั่วอยู่บ้างนะ เพราะมีบางคนก็ถอด แต่บางคนก็ไม่ถอด ตกลงเอายังไงกันแน่ฟะ เดี๋ยวถอด เดี๋ยวไม่ถอดก็เป็นที่ถกเถียงกันอยู่บ้างในกลุ่มของนักดำน้ำบางคนที่ไปขึ้นเรือลำนึงลีดเดอร์ลำนี้บอกให้ถอดเข็มขัดตะกั่ว พอไปอีกลำลีดเดอร์กลับบอกว่าไม่ต้องถอดก็ได้.. เอาไงดีหว่า...

ผมเองไม่ฟันธงหรอกนะ..ฮ่า..ฮ่า.. ก็แล้วแต่สถานะการณ์ครับ แล้วดูว่าไปกับใครมากกว่า แต่โดยส่วนตัวผมจะไม่ถอดนะ จะเคยถอดก็เฉพาะสมัยที่เรียนดำน้ำแรกๆ นั่นละคือ เวลาที่เราเรียนครูจะบอกให้ถอดเข็มขัดตะกั่ว แต่ในความเห็นส่วนตัว.. ผมว่าถ้าเรามาถึงเรือแล้ว ยังพอมีแรงก็ไม่ควรจะถอดเข็มขัดตะกั่วนะ ให้ขึ้นเรือไปได้เลย จะช้าอยู่ทำไม..

ข้อควรระวัง เวลาจะถอดเข็มขัดตะกั่ว...

ก่อนกระโดดลงน้ำให้ทำ buddy check ก่อนทุกครั้ง จะได้ไม่ลืมทำโน่น
    ทำนี่ แล้วอย่าลืมสุดท้าย ตรวจสอบให้แน่ใจว่าหัวเข็มขัดล็อคแน่นสนิทดีแล้ว ให้เอามือซ้ายไปรวบอุปกรณ์ แล้วไปกดที่หัวเข็มขัดไว้ด้วย ถ้าหัว
    เข็ดขัดไม่ล็อคหรือหลวมยังไง มือเรายังพอจะจับทัน.. เรียบร้อยแล้วค่อยโดดลงน้ำไป

เวลาถอดเข็มขัดตะกั่วออก ให้เราจับที่ปลายสายแล้วส่งให้กับคนเรือ เพราะด้านที่มีหัวเข็มขัด ตะกั่วจะไม่สามารถหลุดผ่านหัวเข็มขัดไปได้แต่ปลายสายจะไม่มีอะไรเป็นตัวล็อคตะกั่วบางทีตะกั่วก็อาจจะลื่นหลุดไปได้ เพราะรูตะกั่วบางก้อนจะใหญ่กว่าสาย เลยทำให้ไหลลื่นหลุดไปได้..คิดดูละกันว่าจะเกิดอะไรขึ้น ถ้าเราเคยใช้ 4 ก้อน แล้วเกิดไหลหลุดไปเหลือ 3 ก้อน อาจทำให้เสียศูนย์เวลาดำน้ำได้นะ ฮ่า.. ฮ่า..

เวลาถอดเข็มขัดตะกั่วส่งให้คนบนเรือ ต้องแน่ใจนะว่าคนบนเรือน่ะเค้าจับเข็มขัดตะกั่วแน่นแล้ว เราจึงปล่อยสายให้เค้าไป ถ้าคนเรือยังจับไม่แน่นก็อย่าเพิ่งปล่อยมือล่ะ ไม่งั้นอาจตกน้ำป๋อมแป๋มไปละก็จะเสียเงินซื้อใหม่อีก

เวลาถอดเข็มขัดตะกั่ว อย่าวางไว้บน platform นะเพราะบางทีที่  platform จะมีร่องไม้ตะกั่วก็อาจจะตกลงในร่องแล้วไหลลงสู่ทะเลไปได้ ระวังให้มากๆ เลยนะ เพราะเกิดค่อนข้างบ่อย.. เดี๋ยวนี้ตะกั่ว ราคายิ่งแพงอยู่ด้วยนะ...

จากคุณ : ตะวันลับฟ้า - [ 28 ม.ค. 52 23:51:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com