Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

Air Asia Pick A Seat ขึ้นมาแล้วครับ ขอสรุปเลยว่านี่คือการขึ้นค่าตั๋วทางอ้อมของ Air Asia

เมื่อวานกลับจาก KL มาครับ เลยได้สัมผัสประสบการณ์เที่ยวบินแบบระบุที่นั่งของแอร์เอเชียเป็นวันแรก

พอไปเช็คอิน จนท ก็ให้ Boarding Pass หน้าตาเหมือนเดิม แต่มีหมายเลขที่นั่งด้วย โดยผมได้ 15B ครับ (เลือกเองไม่ได้)
    คิดในใจ เอาแล้วกรู นั่งตัวลีบแน่ๆ ภาวนาอย่าให้มีใครมานั่งข้างๆ หรือมีที่นั่งว่างๆ เยอะๆ ที่เถอะจะได้เปลี่ยนไปนั่งที่อื่น

ตอนเค้าประกาศขึ้นเครื่อง ที่ LCCT เค้าเรียกให้ขึ้นพร้อมกันหมดเลยครับ ไม่มีการเรียกพวก Hot Seat ขึ้นก่อน
    ซึ่งเป็นไปได้ว่า จะไม่มี Express Boarding แล้ว เพราะทุกคนมีเลขที่นั่งหมด ใครจะขึ้นตอนไหนก็มีที่นั่ง
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น อาจแตกต่างกันแต่ละสนามบิน เพราะเห็นกระทู้ล่างๆ บอกว่า ที่เมืองไทยเค้ายังเรียกพวก Hot Seat ขึ้นก่อนอยู่
    ซึ่งเมื่อวาน ผู้โดยสารส่วนมาก ยังติดเล่นเก้าอี้ดนตรีอยู่ พอเค้าประกาศขึ้นเครื่อง วิญญาณนักเล่นเก้าอี้ดนตรีก็เข้าสิงทันที
    ผลก็คือ แม้จะมีการระบุที่นั่งแล้ว แต่ทุกคนก็ยังพร้อมใจกันต่อแถวจนยาวไปถึงห้องน้ำ

พอขึ้นเครื่องไป ก็ไม่เห็นว่าแอร์ (AK) จะมาบอกให้ไปนั่งตามที่ๆ ระบุ แต่คิดว่าคนส่วนใหญ่จะทราบอยู่แล้วว่ามีการเปลี่ยนแปลง
    และปรากฎว่า ไฟลท์ที่ผมนั่งกลับมานี้ เกือบเต็มครับ! ไม่ต้องคิดถึงเรื่องที่จะย้ายไปนั่งที่อื่นเลย เพราะย้ายไปก็ไม่ดีกว่าเดิม

แล้วก็เกิดเรื่องขึ้นจนได้ เนื่องจากมีคนที่มาด้วยกัน แต่ไม่ได้นั่งด้วยกันครับ!
    ร้อนถึงคุณแอร์ ต้องมาบอกว่า "นั่งๆ ไปก่อนนะคะ เดี๋ยวเครื่องขึ้นแล้วอยากจะย้ายไปนั่งตรงไหนก็ตามใจค่ะ"
    (***  จริงๆ เธอพูดเป็นภาษาอังกฤษด้วยถ้อยคำที่ไพเราะกว่านี้นะครับ ผมแค่ใส่สีเฉยๆ อิอิ***)

ก็แสดงว่า ถ้าใครอยากนั่งด้วยกัน จำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องซื้อที่นั่งมาก่อน เพื่อรับประกันที่นั่งครับ
    เพราะว่า คนที่ซื้อที่นั่ง มักที่ซื้อริมหน้าต่างหรือริมทางเดิน มันก็จะเหลือแต่ที่ตรงกลาง สำหรับคนที่ไม่ได้ซื้อนะครับ
    แต่ถ้าเที่ยวบินนั้น ไม่ค่อยมีคนซื้อที่นั่ง ผมว่าระบบคงจะสุ่มให้คนใน Booking No. เดียวกันนั่งด้วยกัน
    สำหรับผมเอง ยังไงก็ได้ เพราะส่วนมากเดินทางคนเดียว แล้วระยะเวลาบินก็สั้น ไม่ต้องสบายมากก็ได้
    แต่วันไหนมีคนอื่นไปด้วย คงต้องยอมจ่ายเพิ่ม 50 บาท เพื่อให้ได้นั่งกับคนที่เราไปด้วยนะครับ
    แต่ผมว่าแอร์เอเชียเค้าก็ฉลาดนะ ที่คิดแค่ 50 บาท ราคานี้ไม่ต้องคิดมากก็ได้นะครับ จ่ายๆ ไปเถอะถ้าต้องการที่นั่งที่แน่นอน

แต่สำหรับ Hot Seat 250 บาท ถ้าไม่ได้แถว A แล้วก็อย่าไปซื้อมันเลยครับ โดยเฉพาะตรงประตูฉุกเฉินน่ะ
    เพราะว่าตรงนี้ เสียเงินเพิ่มแล้วยังต้องเป็นคนเปิดประตูอีกนะ ในเวลาที่ฉุกเฉินนะ อิอิ

สรุปแล้วนโยบาย Pick A Seat คือการขึ้นราคาทางอ้อมอย่างแน่นอนครับ
    เพราะอย่างน้อย คนที่เดินทางมากกว่า 1 คน เห็นสมควรต้องซื้อที่นั่ง เพื่อรับประกันว่าได้นั่งด้วยกันครับ

จากคุณ : mie-mien - [ 18 ก.พ. 52 16:32:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com