Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

BCD. หลังเลิกใช้งานต้องแช่น้ำหรือเปล่า...

เพิ่งจะมีคนถามเมื่อไม่นานมานี่เองครับ  เกี่ยวกับ bcd. หลังเลิกงานเราต้องแช่น้ำนานเท่าไหร่...

โดยส่วนตัวผม..ผมเคยแช่น้ำค้างคืนแค่ครั้งแรกทีกลับมาจากทะเลครั้งเดียวเอง เพราะครูผู้สอนบอกว่าต้องแช่น้ำคืนนึงก่อนแล้วค่อยล้าง..หลังจากนั้น ผมไม่เคยแช่น้ำอีกเลยครับ พอกลับมาก็ล้างน้ำในถังซัก 2 น้ำ เลียๆ ดูไม่เค็มผมก็เอาไปตากแล้ว.. ฮ่า..ฮ่า..

เหตุผลของผมที่ผมไม่ล้าง เพราะผมคิดว่าตัวผลึกเกลือไม่น่าจะมีผลกับตัวเนื้อผ้าที่เป็นไนลอนแน่นอน เพราะไนล่อนเองก็ไม่อมน้ำอยู่แล้ว แต่ส่วนของสาย l/p ค้องล้างให้สะอาด เพราะปลายสายจะมีอุปกรณ์ที่ทำจากสแตนเลส คงต้องล้างส่วนนั้นให้สะอาดแล้วตากให้แห้ง

ส่วนในตัวถุงลมในเสื้อ  ผมเองก็ไม่ค่อยได้ล้างเท่าไหร่ เพราะไม่มีน้ำเข้า ถึงเข้าก็คงน้อยมาก  "การที่น้ำเข้าไปใสเสื้อ bcd. ได้ก็เพราะเราปล่อยลมออกจากตัวเสื้อจนหมด แล้วเราก็ยังกดปุ่มด้านบนเพื่อเอาลมออกแช่คาอยู่ขณะที่อยู่ใต้น้ำ เมื่อภายในตัวเสื้อไม่มีแรงดัน น้ำก็จะเข้าไปแทนที่อากาศภายในครับ ถ้ามีน้ำค้างอยู่ก็ควรล้างด้านในให้สะอาด แล้วตากให้แห้ง แล้วจึงเก็บ"

แต่ถ้าใครอยากจะแช่ ก็ไม่แปลกครับ...

จากคุณ : ตะวันลับฟ้า - [ 4 มี.ค. 52 01:47:50 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com