Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

โอ้วมายก๊อด ... การบินไทย ไปนาริตะ คืนนี้ดีเลย์ไป 4 ชั่วโมง !! (น่าจะเป็นผลมาจากเครื่อง FedEx ตก)

จากกระทู้เรื่องเครื่องบิน FedEx ตกระหว่างการร่อนลงจอดที่สนามบินนาริตะ ตอนเช้าวันที่ 23 มีนาคม ตามกระทู้นี้เลยครับ
    http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E7656189/E7656189.html

เรื่องสภาพอากาศก็เป็นสิ่งสำคัญมากๆ เลยนะครับ
    ผมเห็นคลิ๊ปแล้วก็ เสียววาบ แทน เพราะถ้าเป็นเครื่องบินโดยสาร
    คงจะเป็นโศกนาฎกรรมครั้งใหญ่แน่ๆ ....

จึงทำให้ เที่ยวบินของการบินไทย ไปนาริตะในวันนี้ (23 มีนาคม) ดีเลย์กันหมดครับ ... และน้องสาวผม ก็ได้จองตั๋วบินไปนาริตะกับไฟล์ท TG640 วันนี้ซะด้วย ..  พอดีได้ทุนไปแลกเปลี่ยนญี่ปุ่นตั้ง 1 ปีเชียวหน่ะครับ

เลยจองตั๋ววีซ่านักเรียนมา (ได้ไมล์ ROP เต็ม 100% นะครับ)
    TG117 เชียงใหม่ - สุวรรณภูมิ 19.15 - 20.25 น. (โบอิ้ง 747-400)
    TG640 สุวรรณภูมิ - นาริตะ 22.35 - 6.15 น. (โบอิ้ง 747-400)

ผลจากเหตุการณ์ตอนเช้า ก็เลย ... โดนแจ๊คพอตแตก ดีเลย์ 4 ชั่วโมง จากเดิมออกเวลา 22.35 น. เปลี่ยนเวลาออกใหม่เป็น 2.45 น. (ตอนที่ผมพิมพ์กระทู้นี้ ไฟล์ทนี้คงเพิ่งจะออกจากสุวรรณภูมิไป) ส่วนเที่ยวบินที่น่าสงสารกว่า คงจะเป็นไฟล์ท TG676 ที่ออกเวลา 8.20 น. แล้วเปลี่ยนเวลาบินใหม่เป็น 23.00 น. แล้วดีเลย์อีกเป็น 2.30 น. (ดูภาพด้านล่างประกอบ)

เนื่องจากว่าบ้านผมอยู่เชียงใหม่ น้องสาวผมก็เลยต้องเช็คอินทรู
    จนท. เค้าบังคับให้ออก ตม. ที่เชียงใหม่เลย ข้อมูลในระบบตอนเช็คอินที่เชียงใหม่ ก็ยังยืนยันว่าเครื่องออก 22.35 น.
    (พอดี น้องสาวผมเค้าอยากจะแวะเจอเพื่อนที่กรุงเทพก่อน แล้วค่อยผ่าน ตม. ที่สุวรรณภูมิ แต่ก็ทำไม่ได้)

ตอนเช็คอิน สิ่งที่ห่วงที่สุดสำหรับคนที่จะไปเรียนต่อเป็นปีๆ ก็คงเรื่องน้ำหนักสัมภาระหล่ะครับ น้องผมจัดกระเป๋าอยู่หลายรอบ
    เพราะได้ยินกิตติศัพท์เรื่องความเขี้ยวน้ำหนักกระเป๋า
    ว่าตั๋ววีซ่านักเรียน เค้าให้โหลดได้แค่ 20 กิโลกรัมเท่านั้น
    น้องผมก็ยัดแล้ว ยัดอีก จนกระทั่งได้ 21.5 กิโลกรัม ก็เช็คอินได้สบายๆ ครับ ส่วนเพื่อนน้องสาวผม เค้าโหลดไป 25 กิโลกรัม จนท. ก็ไม่ได้ว่าอะไร

น้องผม ก็บินกับ TG117 จากเชียงใหม่ ถึงสุวรรณภูมิก็ตอน 20.25 น.
    ไฟล์ทนี้ มีชาวเชียงใหม่ รอต่อเครื่องไปญี่ปุ่นกันเยอะเหมือนกันครับ มากันเป็นกรุ๊ปใหญ่ๆ เลย .... (การบริการบนเครื่อง TG117 ประทับใจดีครับ น้องผมรู้สึกหิวน้ำ ตอนเครื่องจอดแล้ว ไปขอน้ำคุณแอร์ เธอก็ให้ แถมให้น้ำมาขวด 1.5 ลิตรเลยทีเดียว)

เวลาประมาณ 4 ทุ่ม น้องผมก็ไปรอที่หน้า Gate D6 ตามปกติครับ ไฟล์ทนี้เต็มแน่นสนิท มีทั้งคนไทย และชาวญี่ปุ่นเพียบ ...
    ปรากฎว่าเวลาเกือบๆ 4 ทุ่มครึ่ง ผู้คนเริ่มจะรู้กันว่าเที่ยวบินดีเลย์
    โดยกลุ่มคนไทยก็จะรู้กันก่อน .... แต่ไม่ได้มีการประกาศแต่อย่างใด

น้องผมเล่าว่า นี่ถ้าน้องผมไม่ใช่เป็นพวกสอดรู้สอดเห็น
    ไปแอบฟังเค้าว่าเค้าคุยอะไรกัน คงจะไม่รู้หรอกครับว่าเครื่องดีเลย์

ทีนี้ผมโทรไปคุย พร้อมกับเปิดเว็บเช็ครายละเอียดเที่ยวบินไปด้วย พอรู้ว่าไฟล์ทดีเลย์เป็น 2.45 น. ก็คอนเฟิร์มกับน้องไป น้องผมกะเพื่อน ก็ช่วยๆ กันบอกผู้โดยสารชาวญี่ปุ่นเป็นภาษาญี่ปุ่นกันว่าไฟล์ทดีเลย์นะ (เพราะไม่มีประกาศอ่ะหล่ะครับ)

ผู้โดยสารคนไทยก็เริ่มออกนอก Gate กันไปแล้ว น้องผมก็ออกไปบ้าง เนื่องจากความหิวโหย (แพคกระเป๋าออกจากบ้านตั้งแต่ 6 โมงเย็น กินแค่ puff & pie บนเครื่อง TG117) แต่การบินไทยเค้ายังไม่ได้ให้ Voucher หรืออาหารอะไรเลย ... ก็เลยได้ไปซัด ผัดไทย (ราคา 180 บาทอย่างซึ้ง -- ทำอย่างไรได้ครับ เป็นพื้นที่หลัง ตม. จะหนีออกมากิน Magic Food Court ก็ไม่ได้) แถมเงินบาทก็ไม่ได้มีติดตัวเลย ยังดีที่มีเพื่อนไปด้วย ก็เลยใช้บัตรเพื่อนรูดจ่ายค่าอาหารไป แห่ะๆๆๆ

Gate D6 เปิดอีกครั้งประมาณเที่ยงคืนกว่าๆ ครับ
    น้องสาวผมเล่าให้ฟังว่า ....
    ที่ Gate ตอนนี้ทางการบินไทย ได้จัดอาหารมาให้บริการผู้โดยสารหลายอย่าง นับว่าบริการดีพอสมควรครับ ... (แต่น้องผมไปซัดผัดไทยมาแล้ว ก็เลยจับยัดอาหารใส่กระเป๋าแทน) อาหารที่มีก็แซนวิช โค้ก และเห็นว่ามีข้าวต้มให้ทานด้วยนะครับ ....

น้องสาวผมก็ลากกระเป๋า carry on ผ่านหน้าเจ้าหน้าที่ไป
    คุณเจ้าหน้าที่เห็นก็เลยเข้ามาทัก แล้วมายกกระเป๋า ปรากฎว่ากระเป๋าหนักมาก (ขนาดให้น้องทำท่าดูไม่หนักแล้ว -- เนื่องจากกระเป๋าใบนี้มีหนังสือไปเพียบ -- ลองชั่งดูที่บ้านหนัก 12.5 กิโลกรัม เกินกว่าที่เขากำหนดไปหลายโล)
    คุณเจ้าหน้าที่เห็นเช่นนั้น ก็เลยได้ชวนให้น้องสาวผมโหลดกระเป๋า โดยไม่มีค่าใช้จ่ายอะไรเพิ่ม น้องผมก็เลยได้ส่งกระเป๋าใบนั้นไป (คุณ จนท. แจ้งว่าตอนไปถึงนาริตะ ให้ไปรับกระเป๋าที่สายพานได้ตามปกติ)

ก็ถึงแม้ว่าเครื่องบินจะดีเลย์ แต่ทางการบินไทย ก็ให้บริการได้ดีมากๆ หล่ะครับ (น้องฝากชมว่าประทับใจมากๆ เพียงแต่ว่าตอนที่เครื่องดีเลย์ น่าจะประกาศให้ชัดๆ เจนมากกว่านี้ครับ)

ปล. ดูจากภาพด้านล่างนะครับ ไฟล์ทของสิงคโปร์แอร์ฯ SQ632 และ ANA NH916 ไปนาริตะออกตรงเวลานะครับ ในขณะที่เที่ยวบินของการบินไทย TG640, TG676 ดีเลย์ออกไป (เห็นว่า TG642 ก็ดีเลย์เหมือนกันนะครับ) ก็เลยสรุปว่า ทางการบินไทย อาจจะอยากให้ไปถึงนาริตะสายๆ เพื่อลดความเสี่ยงเรื่องสภาพอากาศมากกว่าหล่ะครับ ... แต่ผมก็อดเสียวแทนไม่ได้จริงๆ กว่าไฟล์ทนี้ไปถึงนาริตะก็คงจะประมาณเกือบๆ 10 โมงครึ่งหล่ะครับ ..... (คนรอรับหงิกแน่)

ปล. 2 เท่าทีเช็คไฟล์ท TG676 การบินไทยไปนาริตะรอบเช้า ก็น่าจะออกตรงตามเวลาแล้วนะครับ แห่ะๆๆ

แก้ไขเมื่อ 24 มี.ค. 52 03:19:13

จากคุณ : ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์ - [ 24 มี.ค. 52 03:14:07 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com