Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

$$$$สิงคโปร์ ทัวร์ 2 เหรียญ ร้อน ๆ จ้า

ทัวร์ 2 เหรียญ จริงๆ ก็ไม่ถึง  2 เหรียญดีนะคะ แค่ เหรียญกว่าๆ เอง

เมื่อสุดสัปดาห์ที่แล้ว เพิ่งไปเยี่ยมญาติที่ไปทำงานชั่วคราวที่สิงคโปร์มา ก็เลยได้เที่ยวแบบที่ไม่ใช้นักท่องเที่ยวเขานิยมไป คือไม่เน้นช้อปปิ้งค่ะ  ดูวิถีชีวิตคนสิงคโปร์ ส่วนใหญ่อยู่แถวชานเมืองค่ะ

เข้าเรื่อง  2 เหรียญ ดีกว่า อันที่จริงก่อนไปก็ตั้งใจว่าจะไปทัวร์ฮิปโป พราะไม่ชอบเดินไกลๆ เดินมากๆ ก็ไม่สู้ เลยจะอาศัยนั่งรถ เป็น sight seeing window  คิดว่าคงคล้ายๆ shopping window นะ แต่คิดอีกทีแพงเนอะ ถ้านั่งรถชมวิวอย่างเดียวครึ่งชั่วโมงตั้ง 13  เหรียญแน่ะ เอา 24 บาท คูณแล้วเสียดาย เลยเข้าร้านหนังสือหา Bus guide มาศึกษา

ได้การเลย ซื้อมาก็ยังอ่านไม่เข้าใจ โชคดีได้คุณแคชเชียร์ร้านขายหนังสือช่วยแนะวิธีให้ คราวนี้ละเรา เป็นแมวติดปีกเลย (ไม่กล้าใช้คำว่าเสือติดปีกอ่ะ ที่บ้านเลี้ยงแมวกลัวมันโกรธ)

กลับไปทดลองนั่งดูรถเมลล์ที่ผ่านแถวที่พัก พอดีเห็นมีสาย 97 ผ่านบ่อยๆ เป็นรถแอร์สองชั้นด้วย ใช่เลย

เช็คดูข้อมูลแล้วสายเนี่ยวนเป็นวงกลม ยังไงก็ต้องกลับมาที่เดิม (ปลอดภัยสำหรับมือใหม่อย่างเรา) ผ่านที่น่าสนใจตั้งเยอะ เช่นทางไปเกาะ sentosa, singapore cable car, vivo city,  suntec city , Raffle rd., singapore flyer, espanard  etc ค่ารถแค่ 1.70 $sg เอง

โปรแกรมนี่ผ่านการคัดสรรแล้ว ว่าแล้วก็วิ่งไปยืมบัตร Ezlink ของญาติมาใช้ สรุปแล้วทัวร์ฟรีดีๆ นี่เอง (ถ้าจ่ายเป็นเงินสด ค่ารถจะแพงกว่าบัตรนิดหน่อยค่ะ )

ทัวร์มาแล้วก็ไม่ผิดหวังค่ะ เพลินมาก วนกลับมาป้ายแรกที่ขึ้นใช้เวลาประมาณ 1.20 ชม.ค่ะ คุ้มจริงๆ  ครั้งหน้ามาอีกค่อยมาเจาะเที่ยวเป็นจุดๆ คงจุใจขาโจ๋แน่นอน

เดี่ยวจะค่อยๆ ลงรูปที่นั่งผ่านมาให้ชมนะคะ

รถเมลล์ที่นั่งก็แบบนี้แหละค่ะ

จากคุณ : gijane - [ 3 เม.ย. 52 11:15:42 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com