Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

มาเตือนให้ระวังมิจฉาชีพครับ เจอมาเลยมาเล่าให้ฟัง

เป็นเรื่องที่เจอมาสามครั้งมาแล้วครับ เรื่องราวพวกนี้เคยเป็นข่าวใหญ่โตและ

สร้างความเสื่อมเสียชื่อเสียงให้กับประเทศไทยมามากมาย ฝรั่งนักท่องเที่ยวที่เอาเราไปบอกว่า ประเทศเราอาชญากรรมเยอะ พวกล้วงกระเป๋า ลักขโมย  ผมว่าส่วนหนึ่งเจอเหมือนที่ผมเคยเจอนี่แหละครับ

เรื่องแรกเจอเมื่อเดือนสิงหาคมปีที่แล้ว  ไปเดินจตุจักรครับ ตอนเย็นวัน

อาทิตย์ คนแน่นขนัด ผมก็เดินๆอยู่กับเพื่อนก็พอดีเห็นคนมุงอะไรกันข้าง

หน้า ด้วยความที่สงสัย ก็เลยเดินไปดูว่าเขามุงอะไรกัน

ปรากฏว่าเจอสาวญี่ปุ่นคนหนึ่งยืนร้องไห้ และมีผู้ชายซึ่งคงเป็นแฟนยืน

ตะโกนใส่ผู้ชายคนหนึ่งที่ตอนแรกผมนึกว่าเป็นคนไทย เพราะหน้าไทยมาก

นึกในใจว่าเอาอีกแล้วไหมหล่ะพี่ไทย ไปทำเรื่องอะไรเขาอีกหละ(ขนาดผม

คนไทยยังคิดว่าผู้ชายคนนั้นเป็นคนไทยเลย)

สุดท้ายพอมายืนใกล้ๆ ถึงรู้ว่าไม่ใช่ เขาเป็นเพื่อนบ้านของเรา ที่เข้ามาเพื่อ

งานล้วงกรีดกระเป๋าโดยเฉพาะ ผู้ชายญี่ปุ่นก็ด่าใหญ่เลยว่าคนไทยนั่นนี่

ตำรวจก็อธิบายว่าเขาไม่ใช่คนไทย แต่ญี่ปุ่นเขาฟังอังกฤษไม่รู้เรื่อง ด่าคน

ไทย ประเทศไทยไปแล้ว

แล้วตำรวจก็พาโจรคนนั้นไปที่สำนักงานของจตุจักร ผมก็เดินเล่นต่อ จน

เดินผ่านสำนักงานเลยแวะเข้าไปดู โอโห้ พี่น้องมันเล่นกันเป็นขบวนการ มีรูป

แปะติดไว้เต็มไปหมด เพื่อนบ้านที่แสนดีของเราทั้งนั้นมาจากหลายประเทศ

ที่มาสร้างเรื่องไว้

คิดในใจประเทศชาติเราเสียชื่อไปเท่าไหร่แล้วฟะเนี๊ยะ จะว่าฝรั่งหรือนักท่อง

เที่ยวเขาก็ไม่ถูกที่มาว่าเรา เพราะขนาดผมเองยังคิดว่าเป็นคนไทยเลย

แต่ไม่ใช่ว่าโจรไทยจะไม่มีนะครับมีเหมือนกัน ที่ผมเจอที่สวนจตุจักรน่ะ

ต่างชาติทั้งนั้นเลยครับ

จากคุณ : ด.ช.ผไทกินไข่ทั้งเปลือก - [ 23 เม.ย. 52 20:11:47 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com