Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ชวนนั่งรถไฟไปน้ำตกเจ็ดสาวน้อยคครับ

สวัสดีครับเพื่อนๆทุกท่าน เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมได้มีโอกาสไปเที่ยวน้ำตกเจ็ดสาวน้อย จ.สระบุรีมา เลยนำภาพการเดินทางมานำเสนอครับ

สำหรับน้ำตกเจ็ดสาวน้อยนั้น ก็เป็นสถานที่ท่องเที่ยวเก่าแก่ เป็นที่รู้จักกันมานานของ ต.มวกเหล็ก จ.สระบุรี ด้วยความที่มีน้ำให้เล่นตลอดปี มีสวนป่าที่ร่มรื่น ตั้งอยู่กลางภูเขา และเป็นน้ำตกที่สวยงาม มีแอ่งเป็นชั้นๆมาถึง 7 ชั้น (ถึงแต่ละชั้นจะเล็กๆก็ตาม) จึงเป็นสถานที่พักผ่อนชั้นดีใกล้กรุงเทพอีกแห่งหนึ่งครับ

การเดินทางไปน้ำตกนี้ก็ง่ายดายมาก หากขับรถมาก็ตรงมาตามถนนมิตรภาพ จนถึงทางแยกเข้า เทศบาลมวกเหล็ก ก็เลี้ยวเข้ามาเลย ผ่านทางเข้าน้ำตกมวกเหล็ก และเขตเทศบาลเมืองไปไม่ไกล  ก็จะมีถนนเล็กๆนำท่านไปสู่น้ำตกเจ็ดสาวน้อยครับ ระยะทางจากเทศบาลมวกเหล็กไปถึงน้ำตกก็ราวๆ 9 กิโลเมตร

ส่วนผู้ที่ไม่ได้นำรถมา และต้องการเดินทางด้วยระบบขนส่งสาธารณะแบบผมก็ทำได้ง่ายมากๆครับ ด้วยรถไฟเพื่อประชาชนนี้แล

ก่อนอื่นก็ไปขึ้นรถไฟกันก่อนครับ รถไฟที่เหมาะสมจะมายังตำบลมวกเหล็กก็คือ รถไฟสายตะวันออกเฉียงเหนือ ขบวนรถเร็วที่ 135 กรุงเทพ-อุบลราชธานีครับ

ขบวนรถนี้จะออกจากหัวลำโพงตอน 6.40 น. ครับ และไปถึงสถานีชุมทางแก่งคอยตอน 9.22-9.25 น. ตามด้วยสถานีมวกเหล็กตอน 10.13 น. ครับ

สำหรับค่าเดินทางนั้น เนื่องจากขบวนรถเร็วจะไม่ฟรีครับ ดังนั้นจึงต้องมีค่าใช้จ่ายเล็กน้อย
    ในกรณีที่เดินทางไปแค่สถานีชุมทางแก่งคอยนั้น ท่านจะสามารถใช้อัตราพิเศษสำหรับค่าโดยสารรถเร็วได้ครับ โดยค่าตั๋วจะราวๆ 40 บาท กรณีขึ้นจากหัวลำโพงไปจรดบางเขน แต่ถ้าขึ้นที่ดอนเมืองและรังสิตเป็นต้นไป ค่าตั๋วจะลดลงเหลือ 30 บาทครับ

ส่วนกรณีที่ไปสถานีมวกเหล็กนั้น เนื่องจากสถานีนี้ตั้งอยู่ที่ กม. 152 นิดๆ ทำให้ค่าธรรมเนียมรถเร็วขึ้นกลายเป็น 50 บาท หากขึ้นจากหัวลำโพง บวกกับค่าตั๋วอีกราวๆ 31 บาท จึงรวมค่ารถเป็น 81 บาทครับผม

แต่หากเราเล่นตุกติกเล็กน้อย โดยไปขึ้นรถไฟที่ดอนเมืองหรือรังสิตแทน ค่าธรรมเนียมรถเร็วก็จะลดลงมาเหลือ 30 บาท รวมกับค่าตั๋วอีก 21 บาท กลายเป็น 51 บาทแทน หุหุ

ดังนั้นเพื่อความประหยัด ผมเลยมาขึ้นที่สถานีดอนเมืองครับ

จากคุณ : digimontamer - [ 28 เม.ย. 52 10:43:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com