Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

_____________________________ [ อ ย่ า ไ ว้ ใ จ ] . . . . . . . . ห้ อ ง พั ก ริ ม ท า ง ___________________________

..

มีเรื่องที่ไม่ค่อยจะดีนักมาเล่า เพื่อแลกเปลี่ยนและเตือนภัย
    สำหรับเพื่อน ๆ ( โดยเฉพาะผู้หญิง ) ที่ชอบการเดินทาง
    และใช้บริการของห้องพักริมทางค่ะ

เรื่องทั้งหมดไม่ได้เกิดขึ้นกับตัวเอง
    แต่เป็นเรื่องจริงที่เพื่อนสนิทโดนทำร้ายมาค่ะ

.

เรื่องเกิดขึ้น .. ช่วงวันหยุดสงกรานต์ที่ผ่านมา
    เพื่อนสนิทสาวของข้าพเจ้า ไปเที่ยวกับแฟนสาวที่ชะอำ
    ( ไม่ได้พิมพ์ผิดค่ะ )

ขับรถไปกัน 2 คน
    และในระหว่างการเดินทาง กลับเข้าสู่กรุงเทพฯ
    อาจจะเป็นเพราะเหนื่อยหรืออะไรก็ตามแต่

จำได้ว่าช่วงนั้นสภาพของกรุงเทพฯ
    สถานการณ์ไม่ค่อยจะสู้ดีนัก ( เพราะอะไรทุกคนน่าจะนึกออก )

ทั้งคู่ก็เลยเปลี่ยนใจตระเวณหาที่พักริมทาง
    พักเหนื่อยเพื่อนอนหลับพักผ่อน  

ตกดึก !! ในระหว่างที่ทั้งคู่หลับสนิท
    จู่ ๆ ประตูห้องก็เปิดออก มีผู้ชายคนหนึ่งมาจากนรกขุมไหนก็ไม่ทราบค่ะ
    บุกเข้ามาทำร้ายทั้งคู่โดยการใช้ของมีคม ฟัน

สภาพบาดแผล สาหัสพอสมควร  
    เพื่อนของข้าพเจ้า ใบหน้าเต็มไปด้วยรอยมีด เป็นทางยาว ไขว้กัน
    ที่แขนก็อีกหนึ่งแผลลักษณะเป็นหลุมลึก เย็บหลายเข็มเลยค่ะ

ส่วนอีกคน ก็รุนแรงไม่แพ้กัน
    ได้ข่าวว่าเอ็นที่ข้อมือขาด และมีบาดแผลตามบริเวณขาอีกหลายแห่ง

.

ข้อมูลทั้งหมด อาจจะไม่ละเอียดและชัดเจนนักนะคะ
    ในเรื่องของชื่อสถานที่ที่ไปพัก และอื่น ๆ

ข้าพเจ้าฟังมาจากเพื่อนสนิทเล่ามาอีกทีอ่ะค่ะ
    ซึ่งตัวเองก็พยามจะถาม เพื่อหาข้อมูลและลู่ทางที่จะไปเอาผิด
    กับเจ้าของห้องพัก ( ปล่อยให้คนบ้ าเข้ามาทำร้ายลูกค้าได้ยังไง )
    แม้ว่าจะเป็นแค่ห้องพักริมทางก็เถอะ

.

ตั้งสติอยู่นานค่ะ กว่าจะพิมพ์ออกมาแต่ละประโยคได้
    รู้สึกสงสารเพื่อนสาวจับหัวใจ และ ( บอกตามตรงเลยค่ะ ) ว่ารู้สึกกลัว
    กับสภาพสังคมในปัจจุบันมาก ๆ

ไม่มีเหตุผล ไม่รู้จักกัน พังประตูเข้ามาทำร้ายหน้าตาเฉย
    แล้ววิ่งหนีหายไป เค้าทำได้ไงคะ หากพิสูจน์ว่าผู้ชายคนนั้นบ้า สติไม่ดี
    จะลงโทษหรือทำอะไรเค้าได้บ้าง ?  คนบ้ าทำอะไรก็ไม่ผิดเหรอ ?

แล้วความรู้สึกของเพื่อนของข้าพเจ้าล่ะ ?
    ทุกวันนี้ต้องพบจิตแพทย์เพราะนอนไม่หลับ มักจะตื่นมาในช่วงที่เกิดเหตุ
    คำบอกเล่าเหล่านี้ เพื่อนสาวเค้าบอกเค้าเล่าให้ฟังค่ะ

ส่วนข้าพเจ้าเอง ฟังแล้วก็ได้แต่นั่งร้องไห้
    ไม่รู้จะช่วยเพื่อนยังไง ตั้งใจจะไปปลอบเค้า กลับเป็นฝ่ายถูกเพื่อนสาว
    ตบไหล่บอก  " ไม่เป็นไรนะ ตอนนี้ไม่เป็นอะไรแล้ว ไม่ต้องร้อง "

ก็ยังดีนะคะที่น้ำตาของข้าพเจ้า
    ทำให้ได้เห็นรอยยิ้มของเพื่อนสาว  บ้าง

.

หลังจากที่นอนพักรักษาตัวมาได้ระยะหนึ่ง
    อาการเริ่มดีขึ้นตามลำดับ บาดแผลบนใบหน้าเรียบขึ้น
    และเริ่มจางลงเล็กน้อย

แต่บาดแผลลึก ๆ ภายในจิตใจ
    ไม่รู้ว่าต้องใช้เวลารักษานานแค่ไหน

ทำได้ดีที่สุดสำหรับข้าพเจ้า ณ ตอนนี้คือ
    ตั้งจิตภาวนาขอให้เพื่อนสาวสู้ไหว อยากให้เค้าเข้มแข็ง
    อยากให้จับคนร้ายคนนั้นมาลงโทษ

และอยากให้เรื่องเลวร้ายทั้งหมด ที่เกิดขึ้นยุติเพียงแค่นี้
    เมื่อก่อนตามประสาคนชอบเที่ยว อยากไปไหน กางแผนที่ออก
    แล้วก็ขับรถกันไป .. แต่ความรู้สึกในตอนนี้  ???

หลังจากที่เกิดเหตุร้ายกับเพื่อนสาว
    อีกนานค่ะ กว่าจะเข้าสู่สภาวะปกติเหมือนเมื่อก่อน
    หรืออาจจะไม่มีวันแบบนั้นอีกเลยก็ได้

.

ทุกครั้งที่ได้อ่านข่าวบนหน้าหนังสือพิมพ์  รู้สึกแย่นะคะ
    คำถามเต็มหัวไปหมด ทำไมคนเราถึงทำร้ายทำลายกันเองได้ถึงขนาดนี้
    และไม่เคยคิดนะคะ ว่าจะมาเกิดเรื่องขึ้นกับคนใกล้ตัว

.

ณ ตอนนี้ ณ วันนี้
    ดูแลรักษาตัวเองกันให้ดีนะคะ ความปลอดภัย
    ในสภาพสังคม ณ ปัจจุบัน เริ่มลดน้อยลงทุกทีแล้ว

ห้องพักริมทางตามสถานที่ต่าง ๆ ก่อนเข้าพักก็ดูให้ละเอียดนิดนึงค่ะ
    ราคาถูกก็จริง นอนแค่คืนเดียวก็จริง แต่ถ้าคุณประมาท
    นั่นหมายถึงชีวิตทั้งชีวิตเลยนะคะ

ไม่ คุ้ม

.

แก้ไขเมื่อ 07 พ.ค. 52 14:57:06

จากคุณ : หม๋องแหม๋ง - [ 7 พ.ค. 52 14:53:54 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com