Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

รบกวนผู้รู้และเซียนญี่ปุ่นทั้งหลาย ช่วยตรวจแผนการเที่ยวเกียวโตหน่อยค่ะ

Itinerary

Day 1 Saitama -Kyoto

7.00 : Saitama to Kyoto

13.00 : From Kyoto station connect to Inari station  
               Fushimi Inari Taisha Shrine

15.30 :  JR Nara to Kyoto station, Toji Temple  (ปิด 17.30 น.)

18.30 : Check-in

18.45 : Pontocho-Gion  

Day 2 Kyoto

7.00 : Kiyomizu-dera Temple (Kyoto station # 206, 100 to Gojo Saka)

Kiyomizumichi & Gojozaka
                      #100 to Ginkakujimae
                      #100 to Kyotokaikanbijutukanmae--- HeianjinguTemple
                      #202/206 to HigashiyamaNijo--- HeianjinguTemple
                      #200/206 to Kumanojinjamae #204 to Kinkakujimichi

9.00 : Ginkakuji Temple ( Ginkakujimichi/Ginkakujimae # 102, 204 to Kinkakujimae)

Tetsugaku-no-michi
             Heian Jingu Shrine (NanzemjiEikandomichi #5 to Ginkakujimae)
                                             ( Higashitennocho #204 to Kinkakujimae)

13.00 : Kinkakuji Temple (Kinkakujimae # 101, 205 to Kyoto station)
               Ryoanji Temple
               +/- (Ninaji temple, Myoshinji Temple)

Day 3 Kyoto-Hiroshima-Kyoto

Day 4 Kyoto-Himeji-Saitama

7.00: check-out to Himeji castle

14.00 : Himeji to Saitama

*วางแผนเสร็จแล้วก็มีคำถามมากมายเลยค่ะ รบกวนเพื่อนๆพี่ๆทั้งหลายช่วยตอบกันนิดนะคะ

1. One day pass 500 yen ในเกียวโต ใช้นั่ง subway ได้ด้วยรึเปล่าคะ แล้วต้องซื้อวันที่จะใช้หรือว่าสามารถซื้อล่วงหน้าเก็บไว้ใช้วันต่อไปได้คะ ถ้าใช้ไม่ได้  subway คิดราคายังไคะ

2. แผนการที่วางไว้ แน่นไปหรือว่าหลวมไปมั้ยคะ คืออยากเที่ยวแบบไม่เหนื่อยมากและเผื่อเวลาให้ตัวเองหลงทางด้วยค่ะ เพราะหลงประจำ  ^ ^” ถ้าแน่นไป สามารถตัดฮิโรชิมาออกแล้วย้ายไปวันที่สามได้ค่ะ เพราะแผนการเดิมคือตั้งใจจะเที่ยวแต่ในเกียวโตอยู่แล้ว ถ้าเหลือเวลาวันที่สาม อาจจะไปฮิเมจิแล้ววันสุดท้ายแวะ นาโกย่าแทนได้ค่ะ (flexible สุดๆ)  

3. มาถึง Kyoto station แล้วเปลี่ยนเป็น JR nara ที่สถานีเดียวกันรึเปล่าคะ

4. จาก Fushimi Inari Taisha Shrine  จะไปวัด Toji ได้ยังไงคะ ควรย้อนกลับมาเริ่มต้นที่ Kyoto station หรือสามารถไปจาก inari stationได้เลย หรือว่ามีรถเมล์สายไหนไปบ้างคะ เพราะดูในแผนที่รถเมล์แล้วหา Fushimi ไม่เจอค่ะ

5. Pontocho-Gion  เป็นผู้หญิงไปเดินคนเดียวค่ำๆปลอดภัยมั้ยคะ

6. Byodoin Temple อยู่ที่ไหนคะ (ในแผนที่บอกว่า Uji city แต่ไม่รู้ว่ามันคือตรงไหนน่ะค่ะ) แบบว่าหาในแผนที่เกียวโตแล้วไม่เจอ เลยวางแผนไปไม่ถูกว่าจะจัดไว้ช่วงเช้าหรือบ่าย หรือจะไปอีกวันดีค่ะ

7. ในคู่มือท่องเที่ยวบอกว่าไป Kiyomizu-dera Temple ให้ลงรถที่ป้าย Kiyomizu-michi or Gojo-zaka เราควรจะลงป้ายไหนดีคะ เอาแบบที่ใกล้ที่สุด ดูจากแผนที่แล้วเหมือนกับว่าพอๆกันค่ะ

8. ควรไป Ginkakuji มั้ยคะ เพราะมันซ่อมอยู่

9. ถ้าไปแล้วเดินมาตาม Tetsugaku-no-michi ใช้เวลาเดินแบบเรื่อยๆเอื่อยๆนานสักแค่ไหนคะ ก่อนมาถึง Heian Jingu ดูจากแผนที่แล้วสักสองกิโลได้มั้ยคะ

10. หรือว่าจาก Kiyomizu ควรนั่งรถมายัง Heian Jingu Shrine ก่อนแล้วค่อยเดินไป  Ginkakuji ดีคะ แต่จากแผนที่อีกเช่นเคย เห็นมีเส้นทางเดินจากวัด Kiyomizu ไปวัด Heian เหมือนกัน แต่ดูสเกลแล้ว น่าจะสักสองโลกว่าๆ บวกกับถ้าต้องเดินไป Ginkakuji ตามถนนสายปรัชญา คงอ่วมแน่(รึเปล่าคะ)

11. ควรไป Kinkakuji ช่วงเช้าหรือบ่ายดีคะ

12. สุดท้ายถามเรื่องรถไฟในเวบ hyperdia หน่อยค่ะ พอดีเสิร์ชจากสถานี Moro  ไปเกียวโต แล้วมันขึ้นแบบนี้

Moro  
    -- JR Hachiko line
    Komagawa
    -- JR Hachiko line
    Hachioji
    -- Shinyogohama

เลยสงสัยว่า ต้องเปลี่ยนรถไฟที่สถานี Komagawa ด้วยรึเปล่าคะ เพราะเห็นชื่อรถไฟเหมือนกัน จึงไม่แน่ใจค่ะ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบและความเห็นนะคะ   ^ ^

จากคุณ : Berry Trifle - [ 10 พ.ค. 52 02:28:15 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com