Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เคยมั้ยคะ แวะถามทาง เจอเก็บ ค่าถาม 20 บาท ????

เนื่องด้วย วันวิสาขบูชา เป็นวันหยุด ของเรา วางแผนว่าจะไปเกาะล้าน

และความที่ไม่เคยไป แต่ ก็แอบศึกษา ข้อมูลมาบ้าง จึงขับรถไปเองแบบชิวๆ

เมื่อไปถึง แถว ๆ พัทยา ก็เห็น ป้าย เลี้ยว ขวา ไปเกาะล้าน

เราก็เลี้ยวตามป้ายไป อย่างมั่นใจ พอขับตามถนน ไปเรื่อย ๆ ๆ ๆ

ก็ ไม่เห็นป้ายใด ๆ  อีก เลยตัดสินใจ โทรหาเพื่อน ที่เคยมาแล้ว

ซึ่ง ปัจจุบัน จุดที่เราอยู่ คือ แถว ๆ walk street เพื่อน ก็บอกว่า ตรงเข้ามาอีก

นิดนึง ก็จะเจอท่าเรือ เพื่อนย้ำว่า นิดนึง นิดนึง เท่านั้น

เราก็ ขับรถ ไป ซักพัก เอ.... ยังไม่เห็นท่าเรือ ซักที ตอนนั้น ก็สายมากแล้วด้วย

กลัวว่าจะมาผิดทาง รึปล่าว เลยตัดสินใจจอดรถ ลงไปถามทาง กับ พี่มอเตอร์

ไซค์ข้างทาง ดีกว่า

เรา : พี่คะ ท่าเรือไปเกาะล้าน ไปทางนี้หรือปล่าวคะ

พี่มอไซค์ : อ๋อ นี่เลยน้อง ไปสุดทางเลย ท่าเรืออยู่ขวามือ

เรา : สุดทาง นี่ อีกไกลมั้ยพี่

พี่มอไซค์ : ประมาณ โลนึง อ่ะ ขับไปตามทางนี่แหล่ะ
    ท่าเรือ ขวามือ นะ

เรา : โอเค ค่ะพี่ ขอบคุณมากนะคะ

พอได้คำตอบ ที่แน่นอน จากคนพื้นที่ เราก็รีบ หันหลังกลับ เพื่อไปขึ้นรถ

แต่....ทันใดนั้น ก็มีเสียงตามหลังมาว่า

พี่มอไซค์ : เดี๋ยวน้อง

เรา : หันหลังกลับมาอย่างไว

พี่มอไซค์ : ค่าถามทาง 20

เรา : $%^&^&*(())@@ ทำหน้า เอ๋อ สุดชีวิต

พี่มอไซค์ : แหมน้อง อุตส่าห์บอก

เรา : ยังทำหน้าอึ้งอยู่ คิดว่าทำไงดีวะ ถ้าไม่ให้ ก็ไม่งาม
    เราดันไปถามเค้าเองนี่นา ตัดสินใจ เปิดกระเป๋า ตังค์
    เพื่อ หาแบงค์ ยี่สิบ แต่ก็นะ ดันมีแต่ แบงค์ร้อย ควานหาเศษ
    ตังค์ ก็มีไม่ถึง เลย ถามไปว่า สิบบาทได้ มั้ยคะพี่

พี่มอไซค์ : ก็ได้น้อง ดีกว่าไม่ได้

เรา : Oh my god !!! ยื่นเศษ ตังค์ ไปให้ สิบบาท คิดในใจ

วันนี้ นอกจากมาเที่ยว แล้วยังได้ทำบุญ ทำทาน อีกนะเนี่ย

ปล.  ขอขอบคุณ พี่มอไซค์ มา ณ ที่นี้ ถ้าไม่ได้พี่ หนู คงไป
    เกาะ ล้าน ไม่ได้แน่ ๆ

จากคุณ : ท่านหญิงน้อย - [ 11 พ.ค. 52 09:27:33 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com