Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

รู้ไว้เรื่องใกล้ตัว :: Chikungunya (ชิคุนกุนยา) :: ใกล้พวกเรามากกว่าไข้หวัดเม็กซิโกอีกนะ

2-3 สัปดาห์ที่ผ่านมา เรารับรู้ข่าวสารจากหนังสือพิมพ์ โทรทัศน์ และ internet กันแยะทีเดียว
    หลายคนสองจิตสองใจ ว่าจะไปเที่ยวต่างประเทศดีมั้ย หรือจะยกเลิกการเดินทางดีเพราะเจ้าไข้หวัดหมูนี้

แต่ว่าวันนี้ เราได้มีโอกาสไปฟังการบรรยายเกี่ยวกับ Chikungunya (ชิคุนกุนยา) หรือที่แถวที่บ้าน ที่ทำงานเรา เรียก ชิกุนฯ มาค่ะ
    เลยเพิ่งจะรู้วันนี้เองว่า Chikungunya เนี่ย ใกล้ตัวพวกเรามากกว่าที่คิดแฮะ (แถมใกล้กว่าเจ้าไข้หวัดเม็กซิโกเยอะเลยด้วย)
    เราเลยขอมาแชร์ความรู้กับเพื่อนๆห้องบลูฯนะคะ เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์กับพวกเราหลายๆคน
    คิดว่าส่วนใหญ่น่าจะเคยได้ยินชื่อโรคนี้แล้วค่ะ แต่อาจจะยังไม่รู้จักดีเท่าไหร่ (เอาตัวเองเป็นที่ตั้งสุดฤทธิ์)
    ปล. เพื่อนๆคนในจะเสริม จะแลกเปลี่ยนความรู้กันในกระทู้นี้ ก็ยินดีเลยนะคะ ^^

เริ่มเลยดีกว่า ...

ที่มาที่ไป ทำไมต้องรู้จัก Chikungunya
    :: เพราะว่าตอนนี้มันระบาดในภาคใต้ของประเทศไทยเราเองค่ะ
    โดยเริ่มมีรายงานผู้ป่วย เริ่มจากเดือนกันยายน 2551 ที่นราธิวาสและปัตตานีก่อน
    แต่มันยังไม่หยุดค่ะ ข้ามปีมาถึงปีนี้ ก็ยังไม่หยุดระบาดค่ะ ตอนนี้มีทั้ง ยะลา ปัตตานี นราธิวาส รวมทั้งสงขลา หาดใหญ่
    และจังหวัดใกล้เคียงด้วยแล้วค่ะ

*แก้ไขข้อความ ทำตัวหนาเฉยๆค่ะ

แก้ไขเมื่อ 20 พ.ค. 52 17:50:06

จากคุณ : kimune - [ 20 พ.ค. 52 17:42:38 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com