Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

โดนเจ้าหน้าที่สนามบินสุวรรณภูมิ ตะคอกใส่ค่ะ

พึ่งกลับมาจากทริปออสเตรเลียค่ะ  เดี๊ยวจะมารีวิว แต่ขอร้องเรียนก่อนนะคะ

เมื่อวานเราเดินทางกลับมาจากมาเลเซีย โดยสายการบิน Air asia ค่ะ ประมาณ 18.30 ก็เดินออกมาตรงประตู 10 ตอนประมาณ ทุ่มนึงค่ะ เจอ เค้าเตอร์เรียก Taxi ของสนามบิน เราก็เดินเข้าไปแจ้งว่า ต้องการ Taxi คันใหญ่ ต้องทำยังไงบ้าง

เรา : ขอโทษนะคะ ต้องการ Taxi คันใหญ่ค่ะ พอดีหลายคน และของเยอะค่ะ

จนท : ไปไหนคะ

เรา : ไปพุทธมณฑลสาย2 ค่ะ

จนท : ไม่เปิดมิดเตอร์นะคะ ไปไกล ต้องเหมาจ่าย

เรา : ok ค่ะ เหมาเท่าไหร่คะ

จนท : ไม่ทราบค่ะ เดินไปหาคุยกับคนขับtaxi เอาเองนะคะ

เรา : อ้าว แล้วต้องคุยกับคนไหนหล่ะคะ

จนท : ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ ก็เดินหาเอาเอง ว่าคนไหนขับคันใหญ่ แล้วก้อคุยเอาเองค่ะ ของเราห้ามเลือก Taxi  คันไหนมาคุณต้องเอาคันนั้น  ถ้าคุณคนเยอะคุณก็นั่งไปหลายๆคันสิ่ ของเยอะก็ใช้หลายคันจะมาเลือกมได้ อยากได้เดินหาเอาเอง
    (ตรงจุดเรียน Taxi จะเป็นคนขับtaxi จอดรถลงมายืนเข้าแถวรับบัตรคิว เราจึงไม่รู้ว่าคนไหนขับคันไหนค่ะ)

เรา : เริ่มอารมณ์เสียนิดนึง ok ค่ะ ไม่เปนไร
    เรากเดินขึ้นมา ยืนรอหา Taxi คันใหญ่ มีคันนึงมา เราก้อวิ่งเข้าไปถามที่รถว่า เราจะไปพุทธมณฑลไปมั้ย Taxi บอกว่าเหมานะ 800 บาท เราบอก ก็ ok แต่taxi เกิดเปลีย่นใจบอว่า แต่ไมได้หรอกเค้าต้องไปรับบัตรคิว เราก็ ok เค้าอาจจะไม่อยากไป

เราก็ให้แฟนเดินขึ้นไปเรื่อยๆ (เดิอนไปทางต้นทาง) เพื่อหา Taxi ตามที่เจ้าหน้าที่บอกว่า อยากได้ต้องไปหาเอาเอง  จนเดินไปถึงต้นทาง  แฟนเราก็โทรมาบอกว่า เจ้าหน้าที่สนามบินตรงต้นทางแจ้งว่า เราไม่ต้องเดินมาหรอก บอกที่เค้าเตอร์ว่าต้องการ Taxi คันใหญ่  แล้วทางนั้นเค้าจะวอมาบอก คนปล่อยรถจะปล่อยรถใหญ่มาให้เอง
    เราก็เดินกลับไปที่เค้าเตอร์

เรา : แฟนเดินไปที่ต้นทางเจ้าหน้าที่บอกว่าให้มาแจ้งที่นี่ว่าต้องการรถใหญ่

จนท : ใครบอกนะ ชื่ออะไร เป็นใครมาบอก

เรา : ชื่อคุณกริช บอกให้มาบอกตรงนี้เรื่องรถ

จนท : ไหนใคร กริช ที่นี่ไม่มีหรอกนะ ไม่ใช่คนทำงานที่นี่  แล้วคุณเดินทางต้นทางมาทำไม เป้นอะไรมากป่ะ

เรา : อ้าว ก็คุณบอกให้หา Taxi เอาเอง ดิฉันก็เดินไปหา Taxi หน่ะสิ่

จนท : เดินไปที่ไหน ฉันบอกให้คุณเดินหาเอาเองตรงนี้ (ตรงข้งหลังเค้าเตอร์จะเป็นคนขับTaxi ยืนต่อคิวอยู่แต่ไม่มี Taxi คันใหญ่ เราจึงให้แฟนเดินไปหา)

เรา : อ้าวก็ตรงนี้ไม่มี ดิฉันก็ไปเดินหาหน่ะสิ่

จนท : เรียนจนท อกีคนที่ยืนคุมคนขับแท๊กซี่ ผู้หญิงผมยาว ใส่สูท เดินมาบอกว่า คุณเดินไปที่ไหน เดินไปจริงหรือป่าวก้อไม่รู้ ไม่เห้นจะได้เดินมาเลย โกหกรึป่าว

เรา : ดิฉันจะโกหกคุณทำไม ดิฉันต้องการ Taxi จะกลับบ้าน แต่คุณให้เดินไปหาเอาเอง แค่นี้ก็แย่แล้ว ยังมายินตะคอกใส่ต่อหน้าลูกค้าท่านอื่น คนขับTaxi อีก

จนท : ก็ใครให้คุรเดินไปต้นทาง เป็นอะไรมากรึป่าว เดินไปทำไม

เรา : (โมโหสุดขีด) ok ช่างมัน รบกวนขอชื่อคุณด้วย แล้วดิฉันจะ complain ได้ ที่ไหน

จนท : ทำไม จะเอาไปทำไม (ตะคอกเราด้วยน้ำเสียงดังขึ้น) มีปัญหาอะไร

เรา : ดิฉันจะ complain

จนท : ทำไมมีปัญหาอะไร เอาเลย อยากแจ้งนัก ยืนรอเลย เดียวหัวหน้าก้อมา เอาดิ่ ยืนรอเลย
    (ตลอดเวลาที่พูด เจ้าหน้าที่เอามือท้าวสะเอวตลอดเวลา)

เรา : ขอชื่อคุณด้วยค่ะ
    พอดีหวัหน้าชุดมาพอดี
    ก็พยายามจะอธิบายให้หัวหน้าชุดฟัง แต่ เจ้าหน้าที่ผู้หญิงคนนั้น พูดแทรก ตะคอกเสียงดังตลอดเวลา หัวหน้าชุดก็ฟังแต่ลูกน้องตัวเอง ไม่รับฟังผู้โดยสาร ผู้มาใช้บริการเลย

เรา : งั้นไม่ต้องแล้วค่ะ ขอชื่อคุณด้วย แล้วจะ complain ให้สูงขึ้นไปอีก ถ้าตรงน้แก้ปัญหาไม่ได้

จนท : ทำไมจะเอาไปทำไม มีปัญหาอะไร
    จนหัวหน้าชุดบอกให้เค้าจดชื่อมา
    แล้วจนท คนนั้น ก็จ้องหน้าเราแบบว่าจะกินเลือดกินเนื้อ

พอเป็นคนไทยด้วยกันสนามบินให้บริการแบบรี้หรอคะ ตะคอก ตะโกน แสดงกิริยาแย่ๆ แต่ผู้โยยสาร ผู้มาใช้บริการ แล้วคุณหัวหน้าก็จัดการอะไรไม่ได้หรอคะ เราทำเสื่อเสียงชื่อเสียง อับอาย คุณตะโกนต่อหน้าคนขับ Taxi ต่อหน้าชาวต่างชาติ ประเทศเราจะไปเหลืออะไรคะ
    แล้วคุณไม่คิดจะอำนวยความสะดวกให้ผู้มาใช้บริการเลยหรอ Taxi ทั้งหมด ต้องเรียกผ่านคุณ แต่คุณไม่ให้บริการ แล้วทำยังไงคะ เมื่อวานฝนตกหนัก ให้เราพา พ่อ แม่ ย่า เดินตากน้ำฝน ออกไปข้างนอกหรอคะ

ขอคำตอบ ขอคำอธิบายจากสนามบินหน่อยค่ะ

จัดหน้าค่ะ

แก้ไขเมื่อ 22 พ.ค. 52 15:36:50

จากคุณ : Minnie_me - [ 22 พ.ค. 52 15:35:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com