Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

รีวิว นั่งรถไฟไปเพชรบุรีครับผม

สวัสดีครับเพื่อนๆ เห็นกระทู้ของคุณ interceptor เสนอว่า ไม่ค่อยมีรีวิวนั่งรถไฟหรือรถทัวร์มั่ง

ผมเลยขอทดลองรีวิวนั่งรถไฟดูมั่งครับ หุหุ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

สำหรับรถไฟไปเพชรบุรีนั้น ก็มีสารพัดขบวนหล่ะครับ เพราะสถานีเพชรบุรีนั้น เป็นสถานีระดับ 1 ที่รถแทบทุกขบวนจะแวะจอดอยู่แล้ว
    เสียแต่รถไฟที่วิ่งลงใต้นั้น ที่วิ่งออกจากกรุงเทพช่วงเช้าก่อนเที่ยง มีจำนวนเพียงไม่กี่ขบวนเท่านั้น ก็มีเจ้า 255 จอมสาย กับ 261 ขบวนพาคนไปเล่นน้ำหล่ะครับ (อีกอันก็รถไฟท่องเที่ยวไปสวนสน) ตัวเลือกจึงมีไม่มากเท่าไหร่

เอาเป็นว่าเลิกผมโม้ แล้วไปชมกันเลยครับ

ก่อนอื่นๆผมก็เดินทางไปสถานีรถไฟธนบุรี หรือที่เรียกกันติดปากว่า บางกอกน้อยกันก่อน

สำหรับสถานีรถไฟธนบุรีนั้น มีอดีตอันยิ่งยงในฐานะสถานีชุมทางใหญ่สำหรับรถไฟสายใต้ทั้งหลายทั้งปวง มีพื้นที่กว้างขวางตั้งแต่ริมถนนจรัญสนิทวงศ์ เลียบคลองบางกอกน้อย ไปจรดแม่น้ำเจ้าพระยาเลยทีเดียว และมีสถานีรถไฟกับหอนาฬิกาที่สวยงามมากๆ เสียดายที่ภายหลังสถานีนี้ถูกลดความสำคัญลง และได้ทำการย้ายเอาตัวสถานีจากจุดเดิมที่ริมแม่น้ำ มาอยู่บริเวณปัจจุบันครับ

จากคุณ : digimontamer - [ 31 พ.ค. 52 16:31:42 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com