Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอแชร์ความรู้สึก ร้านป้าสังเวียน หาดชะอำหน่อยนะครับ

สวัสดีครับ พอดีว่าผมไปพักที่สปริงฟิลด์ หาดชะอำ แล้วก็ไม่พลาดที่จะแวะไปร้านป้าสังเวียนตามคำแนะนำจากเพื่อนๆบอร์ด BP นะครับ

ทีแรกจะไปตอนเที่ยงเลยแต่คนเยอะมากๆ ก็เลยได้ทานมื้อเย็นแทน คนก็เยอะครับ แต่ก็ยังมีโต๊ะว่างหลายอยู่ ก็สั่งอาหารไปสามสี่อย่าง กลัวกินไม่หมด เพราะไปกันแค่สามคน แม่ผม ตัวผม แล้วก็ลูกผมอีกคนนึง อาหารมาเร็วดีครับ เร็วจนน่าแปลกใจเพราะเห็นคนเยอะทำใจรอนานไว้แล้ว อ่อ พนักงานพูดจาดีครับ

แต่พอได้ทานก็ถึงบางอ้อ ว่าทำไมถึงมาเร็วจัง เพราะอาหารไม่มีความร้อนเลย (สั่งของทอดไปสองอย่าง ไม่ร้อนทั้งสองอย่าง) คิดว่าคงทำทิ้งๆ ไว้แล้วก็มาเสริฟได้ทันที รสชาดก็ไม่จัดว่าดีอะไรมากครับ เน้นปริมาณที่เยอะ แต่เมื่อเทียบกับราคา/รสชาด ก็ไม่ถือว่าถูกครับ เฉลี่ย 80-180 บาท ผมขอจานเล็กๆ แต่รสชาดดีกว่านี้จะดีกว่าครับ

ที่รู้สึกได้อีกอย่างคือ อาหารใส่ผงชูรสเยอะมากๆ เล่นเอาผมกับแม่ขมลิ้น ปากชา กันเลยทีเดียว แล้วก็ที่ผิดหวังอย่างแรง อันนี้อาจจะส่วนตัวนิดนึงครับ คือข้าวที่นำมาเสริฟเป็นโถเนี่ย มันเป็นข้าวเก่า แข็งๆ ซึ่งผิดหวังอย่างแรงเพราะผมคิดว่าร้านอาหารที่ระดับชื่อเสียงแบบนี้ อย่างน้อยน่าจะเป็นข้าวขาว หอมมะลิ แบบพื้นๆ ก็ยังดีครับ เจอข้าวเก่า แข็งๆ เข้าไปผมเซ็งไปเลย

ก็มาแชร์ประสบการณ์กับร้านค้าตามลายแทง BP นะครับ ผมคุยกับแม่ๆ ผมก็บอกว่าคนอื่นเค้าอาจจะถูกปากก็ได้ ซึ่งผมก็คิดว่าคงจะอย่างนั้น แต่ผมก็คิดเอาว่าผมนี่กินอะไรก็ได้แล้วนะครับ คือปากไม่สูงเลย (ยกเว้นข้าวสวย) ยังรู้สึกว่ารสชาดอาหารสู้ร้านข้าวต้มดึกๆ ตามข้างทางใน กทม. ไม่ได้เลย

ปล. เดินเลยผ่านสปริงฟิลด์ไปหน่อย มีร้านยายตึ๋ง เป็นร้านอาหารตามสั่งเก่าๆอยู่ คนไม่ค่อยมีครับ ได้ลองสั่งอาหารจานเดียวกินดู รสชาดดีครับ ราคาพื้นๆ 30 บาท ใครจะประหยัดก็ลองแวะไปดูครับ กระเพราหมูสับ เผ็ดได้ใจทีเดียว

จากคุณ : แม็กคุงจ้า - [ 31 พ.ค. 52 19:14:19 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com