Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

<<<โดนหลอก>>> เตือนภัยชาว BP ให้ระวังตัวมากขึ้นนะคะ (((ไม่นึกว่าจะเจอกับตัว)))

สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาว BP

ไม่ค่อยจะได้โพสหน้ากระทู้เท่าไหร่ แต่วันนี้มีเรื่องเกิดขึ้นสดๆร้อนๆแล้วอยากให้ทุกคนระมัดระวังตัวมากขึ้นค่ะ

ถึงแม้จะไม่ค่อยจะเกี่ยวกับการท่องเที่ยวสักเท่าไหร่แต่ก็น่าจะมีประโยชน์สำหรับทุกคนค่ะ เพราะขนาดคนไทยด้วยกันเองยังหลอกกันได้เลยอ่ะ เนอะ และที่สำคัญเงินที่เราเก็บไว้ไปเที่ยวและเอามาลง Review ก็อาจจะหมดไปกับพวกมิจฉาชีพนี้นะคะ

พอดีว่าช่วงบ่ายสี่โมงที่ผ่านมา (สดๆร้อนๆ) ได้รับโทรศัพท์ขึ้น Private Number เราก็รับเป็นระบบอัตโนมัติ เค้าบอกว่า

Private Number: "สวัสดีค่ะ กรมสรรพากรจะเรียนแจ้งให้ท่านทราบว่า ขณะนี้ท่านได้รับภาษีเงินได้คืนซึ่งจะหมดอายุภายในวันนี้ หากท่านต้องการติดต่อเจ้าหน้าที่ กรุณากด 0 หรือวางสายค่ะ"

เราก็เลยกด 0 เพราะอยากรู้ว่าจะเป็นยังไง

โดยปกติแล้วต้องบอกไว้ก่อนนะคะ เรา "ไม่เคย" ยื่นแบบภาษีเงินได้ทั้ง ภงด.90และ91 เพราะเงินได้ไม่ถึงเกณฑ์

พอกดเข้าไปก็จะเป็นผู้ชายรับ ก็จะหลอกถามชื่อ-นามสกุล เลขที่บัตรประชาชน แล้วก็แจ้งเหตุผลว่าทำไมถึงได้เงินคืน ซึ่งเงินที่ทางแก๊งนี้แจ้งว่าเราจะได้คืนคือ 12,988 บาท ***แล้วยังย้ำอีกว่าให้จดไว้ด้วย*** ซึ่งเป็นเงินไม่น้อยเลยสำหรับวิกฤติเศษฐกิจเช่นนี้ ((ขอสารภาพว่าแอบโลภนะ พอเค้าบอกยอดเงินมาก็คิดแล้วว่าจะเอาไปทำไรบ้าง อายวะเฮ้ย))แล้วยังบอกต่อด้วยว่า

ผู้ชาย: "เนื่องจากวันนี้เป็นวันสุดท้าย และเช็คที่เคยส่งไปได้ถูกตีกลับไม่ทราบว่าทางคุณจะสะดวกที่จะรับเงินผ่านการโอนเข้าบัญชีหรือไม่" เราก็ตอบโอเคไป แล้วทางผู้ชายก็โอนสายเข้าไปในแผนกบัญชี

ฝ่ายบัญชีก็รับสาย: "สวัสดีค่ะไม่ทราบว่าเจ้าหน้าที่ได้แจ้งรายละเอียดเกี่ยวกับเงินที่คุณจะได้คืนไหมคะ"

เรา: ไม่แน่ใจค่ะ ขอทราบรายละเอียดอีกครั้งได้ไหมคะ

บัญชี: ทางคุณได้รับเงินคืนเนื่องจาก "รัฐบาล" ได้เก็บเงินภาษีเกินจากคุณไปแล้วทางเราตรวจสอบเสร็จแล้วจึงโทรมาแจ้ง เพราะวันนี้เป็นวันสุดท้าย และต้องการจะปิดบัญชี

**บอกตรงๆว่าในขณะที่ฟังฝ่ายบัญชีคนนี้พูดอยู่ ได้ยินอีกหลายๆเสียงที่กำลังแจ้งรายละเอียดเหมือนกัน**

บัญชี: ขอทราบหมายเลขบัญชีของคุณด้วยค่ะ

เรา: ธ.X สาขา Y เลขที่บัญชี 123-4-56789-0

บัญชี: ไม่ทราบว่าในบัญชีมีเงินคงเหลือพอที่จะหักภาษี ณ  ที่จ่ายไหมคะ ทั้งหมด 135 บาทค่ะ

เรา: อ๋อ มีค่ะ

บัญชี: งั้นอีก 15 นาที ทางเราจะทำการโอนผ่านระบบอินเตอร์เนตให้ค่ะ อีก 15 นาที ทางเราจะโทรกลับมายืนยันกับคุณอีกครั้งนะคะ ขอบคุณค่ะ สวัสดีค่ะ

15 นาทีผ่านไป

เราก็ได้รับโทรศัพท์อีกครั้งนึง ถามว่าได้ตรวจสอบดูรึยังว่าเงินเข้าไหม (เป็นเบอร์ต่างประเทศโทรเข้ามา)

เรา: ไม่เห็นเข้าเลยค่ะ

บัญชี: พอดีว่าเงินที่ทางเราโอนเงินผ่านอินเตอร์เนตไม่สามารถเช็คดูทางหน้าอินเตอร์เนตค่ะ เราจึงขอรบกวนคุณไปกด "ดูยอด" อีกครั้งที่ "หน้าตู้เอทีเอ็ม" ไม่ทราบว่าอีกกี่นาทีถึงจะโทรกลับมาใหม่

เรา: ประมาณ 10 นาทีค่ะ

บัญชี: อีก 10 นาทีจะโทรมาสอบถามอีกครั้งนะคะ

**หลังจากวางสายเราก็มานึกว่า เฮ้ย ในเมื่อเราไม่เคยยื่นแล้วเอาเงินคืนเรามาจากไหน เราก็เลยโทรหาแฟน ก็บอกไปว่ามีคนบอกว่าโทรมาจากสรรพากร แล้วฉ้นจะได้เงินคืนอะแก เยอะ้ด้วย แต่เราก็บอกเค้าว่าเราไม่เคยยื่นนะ เค้าบอกโดนหลอกแล้ว แฟนเราเลยให้หาเบอร์สรรพากร แล้วเราก็โทรไป 02-2728000 เจ้าหน้าที่ก็รับสาย

เรา: พอดีว่าเมื่อสักครู่ได้รับโทรศัพท์ว่าจะได้รับเงินคืนภายในวันนี้ค่ะ ไม่ทราบมีจริงรึเปล่าคะ

เจ้าหน้าที่: ที่จะได้เงินคืนภายในวันนี้วันสุดท้ายใช่ไหมคะ เป็นพวกมิจฉาชีพค่ะ เดี๋ยวทางเราจะเปิดเรื่องร้องเรียนในชื่อคุณให้นะคะ ขอทราบชื่อ-สกุล ด้วยค่ะ...ไม่ทราบว่าคุณได้โอนเงินไปรึยังคะ

เรา: ยังค่ะ พอดีเมื่อกี้เึค้าโทรมาบอกให้ไปหน้าตู้เหมือนกันแต่ไม่ได้ไปค่ะ เลยโทรมาสอบถามก่อน

เจ้าหน้าที่: วันนี้ทางเราได้รับแจ้งมา "หลายสาย" แล้วเหมือนกันค่ะว่าเจอพวกมิจฉาชีพให้ไปหน้าตู้เอทีเอ็ม

เรา: เมื่อกี้เค้าโทรมามีเบอร์ด้วยค่ะ เหมือนจะเป็นเบอร์ต่างประเทศ

เจ้าหน้าที่: ขอเบอร์ด้วยค่ะ ทางเราจะได้บันทักไว้

เรา: +8613713377547 ค่ะ

เจ้าหน้าที่: เบอร์ต่างประเทศแน่นอนค่ะ ไม่ทราบว่าทางคุณได้บอกเลขที่บัญชีไปรึยังคะ

เรา: บอกไปแล้วค่ะ จะทำยังไงได้บ้างคะ

เจ้าหน้าที่: ทางคุณควรจะโทรไปเช็คกับทางธนาคารว่าระบบมีความปลอดภัยมากน้อยเพียงใด หรืออายัดบัญชีไปก่อนก็ได้ค่ะ มีอะไรสอบถามเพิ่มเติมไหมคะ

เรา: ไม่มีแล้วค่ะ แต่ก็งงๆว่าเค้าเอาเบอร์เรามาได้ยังไง

เจ้าหน้าที่: พวกมิจฉาชีพจะใช้วิธีการ "สุ่ม" ค่ะ ยังไงลองเข้าไปศึกษาที่หน้าเวปไซต์ของกรมสรรพากรได้ค่ะที่ http://www.rd.go.th (((http://www.rd.go.th/publish/39657.0.html  ข้อมูลที่เค้ารวบรวมมา มีหลายแบบมากเลยค่ะ)))

เรา: o_O อึ๊งไปแป๊บ...ขอบคุณมากค่ะ

***วางสายไป***

พอดีตอนนั้นแฟนเราอยู่ในสายด้วยเลยบอกว่าลองโทรไปที่ธนาคารสิว่าจะยังไง เราก็เลยโทรไปที่Call Center ของธนาคาร

เรา: พอดีเมื่อสักครู่ได้รับโทรศัพท์จากพวกมิจฉาชีพว่าเป็นกรมสรรพากรแล้วพอดีบอกเลขบัญชีไปแล้วไม่ทราบว่าจะทำยังไงได้บ้างคะ

ธนาคาร: คุณได้โอนเงินไปรึยังคะ

เรา: ยังค่ะ

ธนาคาร: ถ้ายัง ทางแก๊งมิจฉาชีพก็ไม่สามารถทำอะไรได้ค่ะ เพราะยังไม่ได้ไปอยู่หน้าตู้

เรา: อ๋อค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

***วางไป***

เราก็ยังคุยกับแฟนอยู่ระหว่างคุยทางมิจฉาชีพก็โทรเข้ามาพอดี

มิจฉาชีพ: ไ่ม่ทราบว่าได้ไปเช็ครึยังคะ อยู่หน้าตู้รึยัง ((เบอร์ต่างประเทศอีกแล้ว +8613424809128))

เรา: อ๋อพอดีว่าเมื่อสักครู่โทรไปสอบถามกับทางกรมสรรพากรมาแล้วค่ะเค้าบอกว่าไม่มีการคืนเงินนิคะ

มิจฉาชีพ: คุณได้มีการทำประกันซื้อบ้านซื้อรถรึเปล่าคะ

เรา: ไม่มีค่ะๆ พอดีว่าโทรไปแจ้ง ทางเจ้าหน้าที่เค้าบอกว่าพวกคุณเป็นมิจฉาชีพ

มิจฉาชีพ: ไม่ทราบว่าเจ้าหน้าที่ชื่ออะไรคะจะได้โทรไปสอบถาม (((ขณะที่ผู้หญิงคนนี้พูดว่าโทรไปแจ้งกับเจ้าหน้าที่ชื่ออะไร เสียงรอบข้างที่ดังเว็งแซ่ก็เงียบอย่างกะป่าช้า)))

เรา: พอดีจำชื่อไม่ได้แล้วคะ

มิจฉาชีพ: งั้นเงิน 12,988 บาท ทางคุณไม่เอานะคะจะได้เก็บเข้าคลัง

เรา: ไม่เอาค่ะ

***วางเฉยเลย***

จากบทสนทนาทั้งหมดนี้ (จำได้บ้างไม่ได้บ้าง) เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นกับตัวเราเอง ซึ่งเราก็เคยเห็นการเตือนภัยแบบนี้บ่อยๆจากทางทีวีหรือหน้าหนังสือพิมพ์ แต่ไม่เคยคิดเลยว่าจะมาเจอกับตัวเราได้ ยังไงก็ขอให้ชาว BP ระวังตัวให้มากขึ้นนะคะ เศรษฐกิจแบบนี้พวกนี้เอาเงินมาล่อนิดหน่อย แต่เราได้ไม่คุ้มเสียนะคะ (หักภาษี 135 บาท+เงินที่จะต้องโอนไปให้แบบไม่รู้ตัวอีก)

Special Thanks

- คุณแฟนสุดที่รัก
    - เจ้าหน้าที่ Call Center กรมสรรพากร
    - เจ้าหน้าที่ Call Center ธนาคาร
    - สื่อทุกแขนงที่ทำให้เราตาสว่างขึ้นว่าภัยอยู่ใกล้ตัวเราแค่โทรศัพท์ดัง

แก้ไขเมื่อ 26 มิ.ย. 52 18:18:59

แก้ไขเมื่อ 26 มิ.ย. 52 18:17:31

จากคุณ : tOnGtA69 - [ วันต่อต้านยาเสพติดโลก 18:15:51 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com