Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอถามเรื่องการต่อรถไฟ RER กับ metro ที่ปารีสหน่อยครับ

ผมจะต้องเดินทางในปารีสกับชานเมืองในช่วง 2-3 วันเลยอยากทราบรายละเอียด ขอถามเป็นข้อ ๆ นะครับ
    1. ถ้าผมเดินทางจากสนามบิน CDG ด้วย RER เข้าตัวเมืองปารีสแล้วต้องต่อ metro ผมต้องซื้อตั๋ว 2 รอบมั้ยครับ รู้ว่าตั๋ว RER เข้าเมืองประมาณ 8 ยูโร แต่พอถึงจุดต่อ metro ต้องซื้อตั๋วใหม่หรือเอาตั๋ว 8 ยูโรนั่นใช้ metro ต่อได้เลย
    2. จากข้อ 1 ถ้าผมต้องซื้อตั๋ว metro ใหม่ ผมควรจะซื้อ RER เพื่อลงสถานีที่ขอบ zone 2 ดีกว่าใฃ่มั้ยครับ เพราะตั๋ว RER มันคิดตามระยะทาง แล้วค่อยมาซื้อตั๋ว metro ราคาถูกอีกที ไปที่ไหนก็ได้ในตัวเมือง
    3. ถ้าผมอยากไปเที่ยวแวร์ซาย โดยผมอยู่ที่ที่พักในตัวเมือง (มี metro ผ่านแต่ไม่มี RER ผ่านใกล้ๆ) ผมควรจะนั่ง metro ไปต่อ RER ที่สถานีขอบ zone 2 เลยใช่มั้ยครับ เหตุผลเดียวกับข้อ 2 คือพยายามนั่ง RER ให้น้อยสถานีที่สุด เพื่อประหยัดค่าใช้จ่าย
    4. ตั๋ว 1 day pass เดินทางได้ 3 zone แต่ carnet ได้แค่ 2 zone ใช่เปล่า
    5. ถ้าเที่ยว 2-3 วัน ตั๋ว carnet น่าจะคุ้มกว่า 1 day pass ใช่มั้ยครับ เพราะต่อให้เที่ยวยังไง ก็ไม่น่าขึ้น metro ไปๆมาๆ เกิน 10 เที่ยวใน 1 วัน

ขอบคุณมากๆ ครับ

จากคุณ : FF - [ 27 มิ.ย. 52 10:20:29 A:unknown X:58.137.21.44 TicketID:140364 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com