Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

หลายคำถามกับการขอวีซ่าท่องเที่ยวออสเตรเลียครับ

แบบว่ากำลังจะขอวีซ่าท่องเที่ยวออสเตรเลียครับ แต่ทัั้งได้ยินและได้ฟังมาเยอะเลยงงไปหมดแล้วครับ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

1. จำเป็นต้องออกตั๋วหลอกแนบไปกับการขอวีซ่าไหมครับ จะไปราว 14-20 ก.ค. 52 ครับ เพราะว่าที่ได้อ่านจากเว็บ VFS และของสถานทูตก็ไม่เห็นมีระบุถึงการที่ต้องจองเที่ยวบินมาด้วยเลยครับ (คิดตามความเป็นจริง เกิดจองตั๋วไปแล้วแต่วีซ่าไม่ผ่านเสียเงินเยอะเลยนี่ครับ)

2. จริงๆแล้วจะไปเยี่ยมแฟนที่เพิ่งบินไปเรียน ป.โท ที่นู่นแต่ไม่อยากยุ่งยากให้แฟนเขียนจดหมายต่างๆ เลยสงสัยว่าถ้ามีเงินในบัญชีราว 4-500,000 เนี่ยน่าจะผ่านอย่างไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ เป็นบัญชีเงินเดือนประจำ กับบัญชีที่แยกเงินเก็บไว้นิ่งๆเกิน 6 เดือนทุกอัน
    (บางคนบอกมาว่าให้แฟนเขียนจดหมาย แต่แฟนเพิ่งไปแค่ 3 สัปดาห์เองเลยรู้สึกเขินๆ แปลกๆครับ เดี๋ยวฟังไม่สมเหตุสมผลว่าอะไรห่างกันไม่นานก็จะไปเยี่ยมแล้วอะไรแบบนี้ครับ)

3. จากแบบฟอร์ม 48R ที่ต้องกรอกว่า "How long do wish to stay in Australia?"
    ผมควรเลือก "Up to 3 months" หรือ 6 หรือ 12 เดือนดีครับ เพราะว่าอยากไปสัก 2-3 ครั้งในรอบ 1 ปีนับจากนี้ แต่ก็ไปไม่นานประมาณแค่ 7-10 วันในแต่ละครั้ง งงๆกับคำถามครับ
    ที่มาครับ: http://www.immi.gov.au/allforms/pdf/48r.pdf เอามาจากหน้าที่ 7 ครับ

4. ข้อต่อมาที่ถามว่า "Do you intend to enter Austalia on more than one occasion?" แล้วให้ใส่รายละเอียดเนี่ย ควรกรอกอะไรครับ วันเดินทางรอบต่อไปเหรอครับ หรือว่าไปทำไม กรอกอะไรดีครับ?

อาจจะถามมากไปหน่อยนะครับ แต่ว่าใกล้จะเดินทางแล้วเพราะว่าแฟนเพิ่งแจ้งช่วงเบรกมาพอดี บวกกับผมขอวันลาได้ด้วย ก็เลยกลัวว่าจะขอไม่ผ่านนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับผม

แก้ไขเมื่อ 28 มิ.ย. 52 23:16:10

จากคุณ : El Fuego - [ 28 มิ.ย. 52 23:15:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com