Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

บินเดี่ยวตะลุยมาเก๊า - ฮ่องกง ตอนแรก : บินหางแดง 0 บาท --> The Venetian ปะทะ City of Dreams --> ชิมทาร์ตไข่โคโลอาน

สวัสดีครับ ....

เมื่อสัปดาห์ก่อน ผมมีโอกาสบินหางแดง 0 บาท ไปเที่ยวมาเก๊า-ฮ่องกงครับ
    โปรโมชั่น 0 บาททีว่านี้ จองไว้ตั้งแต่วันที่ 12 พฤศจิกายน 2551
    ว่าไปก็จองล่วงหน้ากันตั้ง 7 เดือนกว่าๆ เลยทีเดียว จำได้เลยว่า
    เป็นโปรที่ฟรีค่าน้ำมัน โปรแรก รีบสอยซะเลย

ตอนแรก ทริปนี้ผมตั้งใจจะให้เป็น
    ทริปยุ่งชะมัดยาจก บิน 0 บาทตะลุยมาเก๊า-ฮ่องกง ในราคาประหยัดสุดๆ
    แต่ช่วงนี้ ก็อย่างที่ทราบกันดีหล่ะครับว่า ไข้หวัด 2009 กำลังระบาด
    จริงๆ การติดต่อก็ไม่ได้ง่ายอะไรนักหรอกครับ เพียงแต่ว่า ผมกลัวอย่างเดียวว่า ถ้าเที่ยวแบบบ้าระห่ำ แล้วตอนบินกลับมามีไข้ จะโดนกักตัวหรือเปล่าหว่า รับรองโดนเจ้านายเฉ่งเอาแน่ๆ อิอิ

ก็เลยต้องลดดีกรีความบ้าระห่ำลงเล็กน้อย
    ตอนแรกกะว่าจะนอนสนามบินเช๊คแล๊บก๊อก
    ก็เปลี่ยนแผนใหม่ เลือกนอนที่ Ibis North Point แทนครับ
    ตอนนี้กำลังมีโปรฯ สำหรับสมาชิกบัตร Accor ราคาเริ่มต้นแค่ประมาณ 1,3xx บาทเท่านั้นเอง ราคาคุ้มค่ากว่าไปพักเกสต์เฮาส์ ห้องพักและห้องน้ำขนาดเท่ารูหนู บนตึก Sincere มงก๊ก ซะอีกครับ ...

ทริปนี้ผมขอแยกเป็นตอนๆ นะครับ
    ไม่งั้นยาวเฟื้อยแน่ๆ
    โดยตอนแรกนี้จะขอกล่าวถึงมาเก๊าก่อน
    บินหางแดงเริ่มจากเชียงใหม่, เข้าเล้าจน์ Premium คิงเพาเวอร์ งีบค้างคืน บินหางแดง 0 บาท ตะลุยทั่วมาเก๊า

เน้นตัวแม่เหล็กหลักอันใหม่ของมาเก๊า
    ก็คือ City of Dreams ห้างใหญ่ที่เพิ่งเปิดตัวเมื่อ 1 มิถุนายน ที่ผ่านมา
    ตามกระทู้นี้เลยหล่ะครับ กระตุ้นต่อมอยากไปมาเก๊าได้ดีนักแล
    http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E7945518/E7945518.html
    http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E7963116/E7963116.html
    http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E8016848/E8016848.html

แต่ทีนี้หลายๆ คนสงสัยว่า พอ City of Dreams เปิดแล้ว
    The Venetian จะหงอยไหม ผมว่าไม่หงอยหรอกครับ เหอๆๆ
    ต่อด้วยไปตะลอน Senado Square ไปแวะวัดอาม่า
    ชิมทาร์ตไข่เจ้าดังที่เกาะโคโลอาน (ตามกระทู้เจ๊ผักอ้วน เจ้าแม่บางกอกไป)
    จบท้ายที่ท่าเรือ Taipa ครับ

ส่วนกระทู้ที่สอง จะกล่าวถึงฮ่องกงครับ
    โดยเริ่มจากการเดินทางจากมาเก๊า-ฮ่องกง ด้วยเรือ Cotai Jet
    ผมก็เพิ่งมีโอกาสได้ใช้บริการครั้งแรกครับ จากเดิมที่นั่งแต่ First Ferry และ Turbo Jet , เข้าพัก Ibis North Point ตะลุยกลางคืนและกลางวันในแบบที่ผมไม่เคยไปมาก่อน แล้วก็บินกลับด้วยหางแดง 0 บาทจากเกาะฮ่องกง ครับ

ราคาตั๋วนี่แบบว่าสุดคุ้มครับ
    พอตอนนี้กลายเป็น All-in-fare แล้ว คาตั๋วเส้นทางฮ่องกงจะแพงขึ้นนะครับ
    อย่างโปรล่าสุดที่ผ่านมา ไป-กลับ 2,400 บาท แต่โปร 0 บาทจะคิดแค่ 2,068 บาทครับ แต่สิ่งที่ได้เพิ่มเติมก็คือ ฮ่องกง ไฟล์ทเช้า ซึ่งเวลาสวยมากๆ ครับ บินไปตอนเช้า กลับไฟล์ทกลางคืน อิอิ

FD3691 สุวรรณภูมิ - ฮ่องกง 6.30 - 10.15 น.
    FD3694 ฮ่องกง - สุวรรณภูมิ 20.50 - 22.50 น.

จากคุณ : ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์ - [ 29 มิ.ย. 52 00:58:38 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com