Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

Vat Refund Gucci ฝรั่งเศสค่ะ รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ

พอดีว่าฝากญาติเพื่อนซื้อของมาค่ะจากฝรั่งเศส เป็นกระเป๋า Gucci
    แล้วทีนี่เค้าเอาของมาให้พร้อมบอกเราว่าเค้าไม่ได้ขอ Tax refund มาให้เนื่องจากขอไม่ทัน ตอนแรกก็ไม่ได้คิดอารัย แต่พอมาดูที่ใบเสร็จมันดันปั๊มว่า DETAXE อันนี้หมายความว่าอะไรค่ะ มันเป็นการขอ refund คืนแล้วหรือเปล่า แล้วอยากถามว่าถ้าได้คืนนีกี่เปอร์เซ็นค่ะ

ตามใบเสร๊จจะเขียนไว้ว่า TAX 19.60% :ซึ่งเป็นจำนวนเงิน 59 EURO
    สมมุติว่าเค้าได้ refund คืนไปแล้วจะได้คืน 59 Euro เลยหรือว่าได้คืน แค่ 10% ของราคาขายสินค้าค่ะ (เคยลองหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ตมาเห็นมีแต่คนบอกว่า Tax Refund จากฝรั่งเศสได้คืนประมาณ 10%เท่านั้น)

แล้วถ้าจะขอคืนจากเค้าจะทำอย่างไรดีค่ะ เพราะ 59 Euro นี่ก้อประมาณ 2000++ เลยค่ะ เสียดายค่ะเพราะได้จ่ายเงินให้เค้าไปแล้วด้วย ดันมานั่งดูใบเสร็จทีหลังเลยเสร็จเลยค่ะ  รบกวนคนที่รู้หรือเคยขอrefund เข้ามาให้คำตอบด้วยค่ะ

จากคุณ : just-toon - [ 1 ก.ค. 52 10:28:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com