Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

Mini Review "Scotland Panoramic Journey"

สวัสดีครับ หายหน้าไปจากห้องนี้มานาน (เกือบสองปี) วันนี้คิดถึงชาว BP ครับ เลยขอนำภาพที่ถ่ายในทริป Scotland มาให้เพื่อนๆดู

ผมกับเพื่อนๆไปเที่ยวกันสามจุดครับ คือ Edinburgh, Highland (ส่วนบนของ Scotland) และ Stirling

ในที่นี่จะแนะนำจุดชมวิวและ Spot ที่เหมาะสำหรับถ่ายภาพวิวโดยรวมของแต่ละที่นะครับ ถ้าใครมีเลนส์มุมกว้างคงจะสนุกกับการถ่ายรูปแนวนี้แน่นอน

อุปกรณ์: Ricoh GRD II @ 28mm

1.เริ่มจากในเมือง Edinburgh นะครับ พวกผมพักที่ Hostel แถว Cockburn Street ซึ่งอยู่ใจกลางเมืองใกล้กับสถานีรถไฟ Waverley จึงสามารถเดินทางไปที่ต่างๆได้ค่อนข้างง่าย หลังจากดู map แล้วพบว่าจุดชมวิวของที่นีมีที่น่าสนใจสามที่ครับ (หรืออาจมีมากกว่านี้แต่ผมไม่ได้สังเกต) คือ Calton Hill ,Holyrood Park/Arthur's Seat และ Edinburgh castle ดูได้จากในวงกลมสีเหลืองในแผนที่นะครับ ส่วนสีน้ำเงินเป็นบริเวณที่พวกผมพัก ทุกสถานที่สามารถเดินเท้าไปถึงหมดหรือถ้าขี้เกียจก็มีรถเมล์บริการครับ แต่แนะนำให้เดินมากกว่าเนื่องจากจะได้เห็นบ้านเมืองและวิถีชีวิตของชาว Scottish ด้วย =)

Credit Map from http://www.thisisedinburgh.com

แก้ไขเมื่อ 04 ก.ค. 52 20:35:16

จากคุณ : Aishiteiru - [ 4 ก.ค. 52 20:33:30 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com