Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ถ้ามีมารยาทก็คงไม่ต้องทะเลาะกัน (+ Review Ban Mai Market +)

สวัสดีวันพระค่ะพี่น้องชาว BP
    วันนี้วันดีหลายๆ คนคงตื่นเช้าไปทำบุญ
    เราก็เช้าค่ะแต่เช้าไม่พอที่จะได้ไปทำบุญ
    เพราะตั้งใจจะไปทำวันพรุ่งนี้ซึ่งเป็นวันเข้าพรรษาแทน
    เลยอาบน้ำแต่งตัวทำตัวเกือบสวยแต่มันไม่สวยอยู่ดี
    ฮ่าฮ่าฮ่าฮ่าฮ่าฮ่าฮ่าฮ่าฮ่า

ไปรอรถไฟที่จุดจอดรถสุขุมวิท 71 ค่ะ พี่ รฟท. เขานัดแพมว่าจะมา 10.34 แต่สุดท้าย....
    พี่ รฟท. ก็มาเวลา 11.50 น. ค่ะพี่น้อง
    งอนมากจนแทบอยากจะสะบัดบ๊อบใส่ ....แต่พอดีไม่มีบ๊อบค่ะ
    ขึ้นรถมาคนเยอะค่ะเชียว วันนี้วันหยุดแถมเป็นวันพระใหญ่ใครๆ ก็คงอยากจะไปไหว้หลวงพ่อกัน
    ไม่เหมือนแพมหรอกมุ่งมั่นไปกิน กิน และ กิน อย่างเดียว

เรื่องมันเกิดตรงนี้ค่ะ ท่านผู้ชม.....

พอถึงสถานีปลายทางชุมทางฉะเชิงเทรา คนก็ทยอยๆ กันลง
    เรา : (นึกในใจ) ทำไปการจราจรติดขัดจังว๊า สงสัยคนจะขนของลงรถกันเยอะ
    แต่กลับเกิดเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิด เพราะเรื่องของมารยาทแท้ๆ
    ปล. ขอโทษที่บางคำไม่สุภาพแต่เขาสนทนากันแบบนั้นจริงๆ ค่ะ

พี่เสื้อลาย : ขอโทษนะคะ ขอทางให้คนบนรถลงก่อนค่ะ แล้วค่อยขึ้นกันมานะคะ
    เรา : โห... อะไรกันเนี่ย คนยังลงไม่ทันหมดเลย เบียดกันขึ้นมาอยู่ได้  (นึกในใจ...อีกแล้ว)
    น้องเสื้อขาว : (ในขณะที่กำลังเบียดขึ้นมา หันไปตะคอกพี่เสื้อลาย) โอ๊ยยยย....พี่เดินดีๆ หน่อยได้ป่ะ ชนหนูเจ็บนะเว๊ย
    พี่เสื้อลาย : ขอโทษนะคะคุณ ถ้าหากว่าคุณรอให้คนลงรถจนหมดแล้วค่อยขึ้นมา คุณจะเจ็บแบบนี้หรือเปล่าคะ
    น้องเสื้อขาว : อ้าว...ก็พี่ตัวใหญ่ อ้วนก็อ้วนยังจะเดินไม่ดีอีก
    พี่เสื้อลาย : แต่เราว่ามันเกิดจากที่คุณไม่มีมารยาทในการใช้รถสาธารณะมากกว่านะ แย่จริงๆ เลยคุณ
    น้องเสื้อขาว : เมิงนั่นแหละอีอ้วน อี.... สัตว์เลื้อยคลานชนิดหนึ่ง  @!#$%#$@+%^&@*&^!@$
    (และนู่นนี่อีกสารพัด) อย่าให้เจออีกนะเมิงโดนแน่
    พี่เสื้อลาย : (ลงรถไฟไปแล้วแต่เดินกลับตรงหน้าที่น้องคนนั้นตะโกนด่า)
    ก็เพราะมีคนเห็นแก่ตัวอย่างคุณ อารมณ์แบบคุณ ประเทศเราถึงน่าอยู่น้อยลง รู้ไว้ด้วยซะด้วยนะคุณน่ะ   (แล้วพี่เขาก็เดินจากไป)

เรารีบจ้ำตามพี่เสื้อลายสุดฤทธิ์ เดินไปใกล้ๆ แล้วเรายิ้มให้พี่เสื้อลาย พร้อมกับบอกพี่เขาเบาๆ

พี่คะ...สุดยอด exclaim

ผีเสื้อ
    คือเราไม่ได้เห็นด้วยนะคะที่พี่เสื้อลายกับน้องเสื้อขาวทะเลาะกัน
    แต่สิ่งที่เรารู้สึกได้ก็คือ พี่เสื้อลายเขาพูดดีนะ น้ำเสียงก็ดีในตอนแรก
    สุดท้ายเธอก็คงหมดความอดทน ถึงได้ระเบิดอารมณ์ด้วยเสียงดัง
    แต่แพมว่าเธอก็ยังดูสุภาพอยู่ดี

แต่ก็แอบโกรธน้องเสื้อขาวที่พูดจาไม่สุภาพเอาเสียเลย
    แถมกลับกลายเป็นว่าเอารูปร่างของพี่เขามาว่ามาด่า
    แทนที่จะมองที่ตัวเองว่ากลัวไม่ได้นั่ง รีบมาก....รีบจนลืมมารยาทที่ถูกต้องไป

เราเห็นด้วยกับพี่เสื้อลายอย่างยิ่งกับคำว่า
    “ถ้าหากว่าคุณรอให้คนลงรถจนหมดแล้วค่อยขึ้นมา คุณจะเจ็บแบบนี้หรือเปล่าคะ”

แต่ในส่วนตัวของเรานะคะ
    “ถ้าหากว่าพวกคุณรอให้คนลงรถจนหมดแล้วค่อยขึ้นมา คุณจะต้องมาขุ่นข้องหมองใจแล้วทะเลาะแบบนี้หรือเปล่าคะ”

เราสามารถทำให้สังคมเราน่าอยู่ขึ้นได้เพียงแค่ทุกคนแค่รักษากฎกติกามารยาท และ ลดความเห็นแก่ตัวให้น้อยลง ก็พอแล้วค่ะ

กระพริบตา

จากคุณ : Pam_Pink - [ วันอาสาฬหบูชา 20:07:30 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com