Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนตรวจทริป สวิส + อิตาลีให้หน่อยครับ vote  

ขอความกรุณาเพื่อนๆ ที่เคยไปครับ ผมพยายามทำการบ้าน แต่ก็ยังมึนอยู่ กะไว้คร่าวๆ อย่างนี้ครับ

วันแรก เดินทางไปถึงซูริค 7 โมงเช้า (ได้ตั๋วไฟลท์บังคับมาครับ) วันนี้ไปไหนไม่ค่อยได้ เพราะต้องรอเพื่อนที่จะตามมาสมทบวันรุ่งขึ้น เลยกะว่าจะไปสถานที่ที่เพื่อนไม่อยากไปก่อน คือ ข้ามแดนไปออสเตรียครับ ที่  Innsbruck เช็คดูว่า มีรถไฟออกประมาณ 9 โมงเศษ (จะทันไหมเนี่ย) แล้วก็จะไปนอนที่  Innsbruck
    สักคืนนึง

วันที่สอง ตื่นแต่เช้า ออกจาก  Innsbruck กลับมาซูริค ถึงซูริคบ่ายๆ พรรคพวกที่ตามมาก็ทยอยมาถึง เดินเล่นในซูริคกันก่อน นอนที่ซูริค 1 คืน

วันที่สาม ออกจากซูริคไป Interlaken แวะเที่ยวโน่นเที่ยวนี่ นอน Interlaken

วันที่สี่  ขึ้นยอดเขา Jungfrau ที่เห็นใครๆ ก็ว่า สวยสุดๆ แล้วกลับมานอน Interlaken อีกคืนนึง

วันที่ห้า  ออกจาก Interlaken ไป zermatt ที่มีคนแนะนำอีกแหละว่าสวยมาก นอน zermatt

วันที่หก พรรคพวกที่ตามมา จะต้องกลับจาก zermatt ไปซูริค (เขากลับกันแล้วครับ แต่ผมไปต่อ) ผมเดินทางต่อไปมิลาน หรือฟลอเรนซ์ (ยังงงอยู่ว่าจะไปไหนดีครับ) และตรงนี้ จะมีเพื่อนอีกกลุ่มหนึ่งตามมาสมทบ พวกที่สองนี้จะตามมาจากลอนดอนครับ ผมก็ไม่ทราบว่า เขาจะมามิลาน หรือฟลอเรนซ์สะดวกกว่ากัน

วันที่เจ็ด เที่ยวฟลอเรนซ์ นอนฟลอเรนซ์

วันที่แปด ออกเดินทางไปโรม เที่ยวโรม วาติกัน นอนโรม

วันที่เก้า ยังคงเที่ยวในโรม เช่น พวก โคลอสเซียม และชมศิลปะต่างๆ  นอนโรมอีก

วันที่สิบ เตรียมตัวกลับบ้าน ไฟลท์ออกบ่ายสอง

พอไหวไหมครับ หรือว่าจะเดินทางมากไป

ผมกะว่า 5 วันแรกจะซื้อตั๋วรถไฟแบบที่เที่ยวได้ 3 ประเทศ (ชื่อยูเรียล พาส หรือไงเนี่ยครับ) เท่าที่ดูในเน็ต เห็นว่าสามารถซื้อจากเอเยนต์ทัวร์ในไทยได้ ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ คนไหนเคยซื้อแล้วบ้างครับ ผมอยากซื้อจากเอเยนต์ที่ไว้ใจได้ ไม่ใช่โอนเงินไปเสร็จไม่ได้ตั๋ว หรือได้ตั๋วที่ใช้ไม่ได้มา

อยากรบกวนขอคำแนะนำทุกอย่างที่พอจะเป็นไปได้นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : polmee
เขียนเมื่อ : วันเข้าพรรษา 16:34:03

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ]       

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com