Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+ + + + มารีวิว 1 ร้านก๋วยเตี๋ยว+ 1 ร้านลอดช่อง@เพชรบุรีค่ะ + + + + vote  

ไม่ได้ทำรีวิวที่นี่เสียนาน แหะๆ ที่จริงมีสต๊อกอยู่หรอกค่า

แต่ช่วงที่ผ่านมายุ่งโคตะระง่ะ เลยไม่สามารถ

วันนี้ได้ฤกษ์งามยามดี มารีวิวร้านก๋วยเตี๋ยวเจ้าโปรดของตัวเองที่เพชรบุรีกับร้านลอดช่องน้ำตาลข้นนะคะ

ที่จริงแล้ว เคยมีหนังสือบางเล่ม (นายรอบรู้ในเครือสารคดี) บอกว่า ร้านก๋วยเตี๋ยวในเพชรบุรีกินได้ทุกเจ้า

แต่อย่างไรก็ตามแต่ ก็มีบางร้านที่ค่อนข้างถูกปากกันเป็นพิเศษค่ะ

ร้านเจ้าดั้งเดิมที่กินเลยคือ เจ็กเม้งค่ะ

เป็นร้านที่เคยขายดีขนาดมีคนบอกว่า แกใส่กัญชาในหม้อน้ำซุป (เอ..หรือว่าจะจริง ฮ่าฮ่าฮ่า)

ปัจจุบันเจ็กเม้งก็ยังอยู่นะคะ เราเคยไปกินแต่ตรงใกล้ๆ ลานน้ำพุ ศาลาประชาคม (จวนผู้ว่า)

แต่เห็นมีขึ้นป้ายเจ็กเม้งเพิ่มอีกหลายร้านแล้วค่ะ คิดว่าคงจะซื้อสูตรกันไปกระมัง

สำหรับก๋วยเตี๋ยวเมืองเพชร ส่วนใหญ่จะทำเป็นก๋วยเตี๋ยวน้ำแดงนะคะ

น้ำใสจะเห็นเฉพาะกับก๋วยเตี๋ยวปลาค่ะ ถ้าเป็นก๋วยเตี๋ยวหมูหรือเนื้อ อย่างไรก็ต้องน้ำแดง

และขอแนะนำให้ "ชิมก่อนปรุง" เสมอค่ะ

เพราะบางเจ้าจะมีใส่พริกมาให้แล้ว บางเจ้าใส่น้ำตาลโตนดมาให้แล้วน่ะค่ะ ^^

อย่างไรก็ตามแต่ วันนี้จะมารีวิวก๋วยเตี๋ยวร้านเจ๊เพ็ญ (พริกเผ็ด) ค่ะ

พิกัดร้านนี้อยู่ตรงข้ามกับวัดใหญ่สุวรรณารามค่ะ เยื้องๆ กับประตูนี้
    (ถ่ายโดยหันหลังให้ร้าน ภาพที่เห็นนี้จะเยื้องไปทางซ้ายนะคะ)

จากคุณ : สาวไกด์ใจซื่อ
เขียนเมื่อ : 10 ก.ค. 52 08:59:09

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ]       

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com