Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

-------------------Rila Monstery, Bulgaria-------------------------- vote  

สวัสดีครับ เพื่อนๆ ขอบคุณมากๆเลยที่แวะไปทักทายกันกระทู้ก่อนหน้านี้

http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E8082828/E8082828.html

แล้วก็ขอโทษอีกตามเคย ที่ไม่ได้ไล่ตอบทุกๆคน
เพราะว่าเที่ยวเสร็จกลับมานั่งโหลดดูรูป ย่อรูป แล้วก็มาอัพเดททริปในพันทิปแบบย่อๆ

ส่วนฉบับเต็มๆ คงต้องตอนผมกลับไปเมืองไทยก่อน อีกเป็นเดือน

ตอนนี้ ดูเป็นน้ำจิ้มไปก่อนนะครับ

ขอบคุณพี่ฟาง ที่ส่งลิงค์ให้ให้เพื่อนดู
ก่อนผมมาบัลกาเรีย บางคนบอกว่าเมืองนี้ไม่สวย ไม่น่าไป ยิ่งบางคนบอกว่าโซเฟีย เป็นเมืองที่ อักลี่ ใจผมฝ่อเลย
แต่ตอนนี้ขอบอกเลยว่า เป็นอีกเมืองหนึ่งที่ผมประทับใจคน แล้วก็เมือง
ถ้ามีโอกาส จะกลับไปรับใช้ เขียนรีวิวให้ละเอียด ตั้งแต่การขอวีซ่าเลย
จะได้มีคนรู้ แล้วมีคนอยากมาเที่ยว ให้คุมกับที่ผมดั้นด้นมาจนได้

ขอบคุณคุณลี่ เที่ยวไปสองไพเบี้ย ผมยกคนนี้เป็นเจ้าแม่เลย ได้รับความช่วยเหลือหลังไมด์มากมาย คำแนะนำดีๆ
แน่นอนสถานที่วันนี้ จะไม่มีรูปมาโพสเลย ถ้าเธอคนนี้ไม่แนะนำผม
กว่าจะมาถึงที่นี่ จนพรุ่งนี้จะจากไปเอเธนแล้ว ก็ยังใจหวิวๆ อยากอยู่ต่อที่โซเฟีย
ใครรู้สันดานผมคงรู้ว่า หวิวๆ เพราะอะไร อิๆๆ????

ขอบคุณพี่เชนและนุ้ยมากๆ เลยที่ช่วยเทคแคร์ดูแลอย่างดี
ไปกี่ครั้งๆก็ประทับใจมากๆ ไว้ว่างๆเราคงได้จอยกันอีก เพราะสัญญากับตัวเอง (แล้วก็รับปากกับอีกหลายๆคน)ว่าจะพยายามไปยุโรปอย่างน้อยปีละครั้ง
และเบอร์ลินเป็นจุดหมายที่พลาดไม่ได้ซักปี

คนอื่นๆมิต้องน้อยใจครับ ผมระลึกถึงและดีใจทุกครั้งที่มีคนเข้ามาอ่าน และคอยโพสความเห็น ทักทาย กระเซ้าเย้าแหย่

มีความสุขทุกครั้งที่ได้อ่าน

เอาหละครับ เวลามีน้อย ใช้สอยประหยัด ผมขอรวบรัดตัดความเลยดีกว่า

สถานที่ที่จะพาไปวันนี้ชือว่า Rila Monastery
เป็นสถานที่ที่หนังสือ lonely planet กล่าวเอาไว้ว่า

Many Bulgarians say you haven't been to Bulgaria without paying your respects to this Monastery.

ยิ่งเจ้าแม่ฯ แนะนำผมให้ไปด้วย อย่างนี้ไม่ไปไม่ได้แล้ว

เอาคร่าวๆนะครับ ประวัติยาวๆ รวมถึงวิธีการเดินทางไป ค่อยไปว่ากันที่หลัง ตอนนี้อยากให้ดูรูปกันก่อน

Rila monastery เป็น โบสถ์ นิกายออโธดอก อยู่ทางใต้ของโซเฟีย ประมาณ 120 กม. นั่งรถประมาณ 2 ชม

ถูกยกให้เป็นมรดกโลกตอนปี 1983 นอกจากนี้ พระสันตะปาปา เคยเสด็จมาที่นี่ด้วย

ตัวอาคารเป็นหินสร้างล้อมรอบ โบสถ์ตรงกลาง พื้นที่กว้างขวางกว่า 8,000ตารางเมตร

ขออภัย หัวข้อ ตกตัว A ครับ

แก้ไขเมื่อ 15 ก.ค. 52 23:57:37

แก้ไขเมื่อ 15 ก.ค. 52 23:03:23

จากคุณ : MedicinePath
เขียนเมื่อ : 15 ก.ค. 52 23:00:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com