Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อร่อยเหาะกับคาเธ่ฯ vote  

เพิ่งเคยบินกับคาเธ่ย์ แปซิกฟิก เป็นครั้งแรกครับ
ก่อนอื่นก็คงต้องขอชมการบริการเป็นเยี่ยม สมกับเป็นสายการบินยอดเยี่ยม แห่งปี 2009
ถึงแม้จะบินเครื่องแอร์บัส ที่เล็กไปสักนิ๊ดก็ตามเหอะครับ
แต่นอกจากทุกเที่ยวบินจะมีจอทีวีส่วนตัวแล้ว (ในขณะที่สายการบินประจำชาติเรายังไม่รีบมีสักที)
ต้องขอบอกว่าอาหารบนเครื่องอร่อยมากๆ แล้วก็ที่แปลกใจอีกอย่าง ถึงแม้ค่าเธ่ฯ จะเป็นสายการบินประจำชาติของฮ่องกง แต่ว่าสายการบินนี้เสริฟอาหารไทยด้วยครับ ที่สำคัญอร่อยมากๆ

- เที่ยวบินจากกรุงเทพฯ - ฮ่องกง (บินราวๆ 11 โมง) เสริมอาหารเป็น ข้าวกับต้มข่าไก่ ซึ่งเป็นต้มข่าไก่ที่รสชาติดีและอร่อยมาก (เสียดายน้ำแกงน้อยไปนิ๊ด) อาหารทำแบบสดๆ ไม่เหมือนอาหารสำเร็จรูปที่เอามาอุ่นเลยครับ รสชาติก็ดีเยี่ยม
อาหารไทยของสายการบินนี้อร่อยกว่าสายการบินประจำชาติบ้านเราอีกนะผมว่า เหอเหอเหอ เพราะของการบินไทยนี่เหมือนอาหารสำเร็จแล้วเอามาอุ่นเลยครับ คุณภาพวัตถุดิบที่มาทำอาหารอาจจะดี แต่ผมว่ามันไม่ได้อร่อยมากสมกับคำโฆษณาของครัวการบินไทยเลย

- เที่ยวบินจากฮ่องกง - แวนคูเวอร์ เสริฟอาหารเย็นเป็นอาหารตะวันตก มีเมนูมาให้เราเลือกก่อนด้วยว่าจะเอาอะไร ผมเลือกหมูกับซอสเห็ดครับ
หลายคนที่เคยกินอาหารบนเครื่องบินก็น่าจะมีมาตรฐานความอร่อยประมาณนึงที่พอรับได้
แต่หมูราดซอสเห็ดที่นี่อร่อยมากครับ กินเครื่องเคียงกับมันบดถั่วลันเตา ซึ่งบดได้ละเอียดและอร่อยเช่นเดียวกัน
ส่วนอาหารเช้านั้นผมเลือกหมี่แบบจีน เสริฟพร้อมขนมจีบและฮะัเก๋า อันนี้ก็อร่อยมากๆ เหมือนกัน แต่หมี่แอบจืดไปนิ๊ด

สรุปว่า...อาหารบนเครื่องบินคาเธ่ฯ อร่อย เพราะ มันสดเหมือนเพิ่งปรุงใหม่ๆ อาหารร้อนเหมือนปรุงออกจากครัว ไม่ได้เหมือนออกจากไมโครเวฟ เหมือนหลายๆ สายการบิน ซึ่งกินปั๊บรู้ได้เลยว่าทำวันต่อวัน
ไม่ได้ทำเป็นอุตสาหกรรมเหมือนอย่างบางสายการบิน
ผลไม้ที่เสริฟบนเครื่องก็สดครับ
ทุกอย่างสดและอร่อย
แต่เสียดายที่ไม่ได้ถ่ายภาพมายั่วน้ำลายกัน
ใครมีภาพอาหารของคาเธ่ฯ เอามาแชร์กันมั่งนะครับ :)

จากคุณ : fastfolk
เขียนเมื่อ : 17 ก.ค. 52 03:14:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com