Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ เตือนภัย ] โรงเกลือที่น่ากลัว  

สวัสดีค่ะ

ปกติเราจะเป็นคนชอบเข้ามาอ่านกระทู้ใน pantip บ่อยๆค่ะ

วันนี้มีเรื่องเตือนภัยสำหรับเพื่อนๆที่ชอบท่องเที่ยวนะคะ

เป็นเรื่องของเพื่อนค่ะ พึ่งไปเที่ยวตลาดโรงเกลือมาสดๆร้อนๆเลย

_____

เรื่องคร่าวๆมีอยู่ว่า ไปเที่ยวโรงเกลือ และขากลับมีเขมรมาขายบุหรี่ ก็ซื้อไป 2 แถว แถวละ 200 บาท ระหว่างที่เปิดกระจกรถลง ก็มีเขมรประมาณ4-5 คน เอาบุหรี่มาโยน ใส่ในรถอีก 4 แถว ซึ่งเราไม่ได้ซื้อเลยและได้เรียกคนขายให้เค้ามาเอาบุหรี่คืนไป
จากนั้น ไม่ถึง 1 นาที มีเจ้าหน้าที่ ปปส. มาเคาะกระจก โชว์บัตรเพื่อขอจับกุม การซื้อขาย

ซึ่งที่สำคัญที่สุด จับเหมือนราวกับว่าเป็น ยาบ้า3000 เม็ด ควบคุมตัว เราถามว่าทำไมพี่ไม่ไปจับคนขาย เนี่ยเค้าก็อยู่ตรงนั้นและที่สำคัญ คือมันโยนเข้ามาในรถ เราไม่ได้ซื้อ จำนวนที่โยนมา ทั้งหมด 4 แถว เป็น 6 แถว ไม่มีตำรวจ ไม่มีการสอบสวน และคุมตัวไปที่กรมสรรพสามิต ซึ่งอยู่ ห่างจากตลาดไป 5 กม.และเราเป็นผู้หญิง 2 คน คือมันน่ากลัวมาก และเค้าบอกว่าถ้าไม่เสียค่าปรับก็ติกคุก เรื่องส่งฟ้องศาล และค่าปรับทั้งหมดเสียไป28,237.75 บาท ไม่งั้นไม่ได้กลับกรุงเทพ
ตอนแรกเราไม่ยอม เราไปสถานีตำรวจไปแจ้งความ แต่คำตอบที่เราได้จากตำรวจคือ "เจอมาหลายร้อยรายแล้ว วันละหลายครัง" ซึ่งตำรวจไทยก็ทำอะไรไม่ได้ หรือไม่ได้ทำอันนี้เราก็ไม่รู้ได้ ว่าใครมีส่วนได้ส่วนเสียในเรื่องนี้

สุดท้ายเราต้องยอมจ่ายค่าปรับ 28,237.75 บาท ในวันนั้น

คือที่เล่าอยากจะบอกว่ามันเหมือนการจัดฉาก เพื่อที่จะได้เงิน ทำไมอ่ะ คนขายอยู่ใกล้ๆแท้ทำไมไม่จับ
อีกอย่างหลังจากที่เราออกมาเราก็เห็นพวกป้าๆกำลังซื้อบุหรี่พวกมัน ซึ่งไม่รู้ว่าตอนนี้พวกคุณป้าต้องจ่ายไปกี่หมื่น
พอแล้วไม่อยากไปไหนที่ประเทศไทยอีกแล้ว มันแย่ โดนเขมรหลอกก็แย่ แต่โดนคนไทยด้วยและเป็นเจ้าหน้าของรัฐหลอกมันยิ่งแย่ !!
ที่เรานำเรื่องนี้มาโพส ขอให้เรื่องที่เล่ามาเป็นอุทาหรธ์และเตือนภัยเพื่อนๆนะคะ ไม่งั้นคงเสียเงินให้พวกคนชั่วฟรีๆ

_____

ยังไงถ้าใครไปเที่ยวก็อย่าตกเป็นเหยื่อคนพวกนี้นะคะ

ขอบคุณทุกท่านที่อ่านจนจบนะคะ

เพิ่มเติมนะคะ 19 ก.ค. 2552

สวัสดีค่ะ ทุกท่าน

ก่อนอื่นต้องขอบคุณทุกความเห็นด้วยความเคารพนะคะ ที่เข้ามาให้กำลังใจและต้องข้อสังเกตุกำสิ่งที่เราได้เตือนภัยเพื่อนๆไปด้วยความหวังดีค่ะ

อยากจะชี้แจงว่าเรื่องเรื่องที่เกิดขึ้นเป็นเรื่องของเพื่อนเราเองค่ะ

1. จขกท ไม่ได้ไปด้วยนะคะ แต่อยากมาถ่ายทอดและเตือนภัยให้เพื่อนๆได้ทราบกัน เพราะบางคนไม่ได้รู้เรื่องกฏหมายดี หรือบางทีทราบแต่อยากได้ของถูกหรือหลงผิดไป เพราะเราเชื่อไม่น้อยว่า อาจจะมีคนหลงผิดแบบเพื่อนเราจริงๆ

2. จขกท ต้องขอโทษด้วยที่ใช้คำแทนตัวว่า "เรา" ทำให้บางท่านเข้าใจผิดคิดว่า จขกท ไปด้วยรึเปล่า ซึ่งจริงๆแล้ว ไม่ได้ไปค่ะ แต่อยากนำมาถ่ายทอดให้เพื่อนๆพันทิปได้ทราบ

3. เพื่อนของ จขกท ก็ยอมรับผิดนะคะ ถ้าการซื้อบุหรี่ตรงนั้นแล้วผิดกฏหมายและต้องโดนปรับ แต่ที่เพื่อน จขกท เสียใจและเสียความรู้สึกการที่โดนยัดเยียดของเกินจำนวนที่เพื่อน จขกท ซื้อไป ซึ่งต้องเพิ่มเงินค่าปรับขึ้นเป็นหลายเท่า ทั้งๆที่คนขายก็ยังอยู่ทำไมไม่จับคนขายค่ะ ผิดแค่ตนซื้อรึเปล่า ยังไงทราบกฏหมายที่ถูกต้องเกี่ยวกับการซื้อของแบบนี้ช่วยชี้แจงด้วยนะคะ

4. เพื่อน จขกท เป็นผู้หญิง 2 คนค่ะ เจอเหตุการณ์แบบนั้นก็ทำอะไรไม่ถูกจริงๆ

5. ใบเสร็จที่จ่ายพวกนั้นไป เพื่อน จขกท มีนะคะ เดี๋ยวจะ scan มาให้เพื่อนๆดูค่ะ

6. ส่วนชื่อของ เจ้าหน้าที่ ตอนนี้เพื่อน จขกท บอกว่ายังเปิดเผยไม่ได้ค่ะ เพราะตอนนี้เพื่อน จขกท กำลังให้ความร่วมมือกับหน่วยงานหนึ่งเพื่อที่จะตรวจสอบข้อเท็จจริงเรื่องนี้อยู่ค่ะ ถ้าได้ความคืบหน้าอะไร เดี๋ยวเพื่อนๆคงจะได้เห็นกันเร็วๆนี้ค่ะ

7. ส่วนเรื่องการคำนวณเรื่องค่าปรับ จขกท ขอสอบถามเพื่อนก่อนนะคะ ว่าเค้ามีวิธีการปรับยังไง เพื่อจะได้เป็นข้อมูลให้เพื่อนๆทราบค่ะ

สุดท้าย จขกท น้อมรับและขอบคุณทุกความเห็นนะคะ ที่เข้ามาให้กำลังใจเพื่อน จขกท นะคะ และขอบคุณพื้นที่ดีๆ ของพันทิปนะคะ

แก้ไขเมื่อ 19 ก.ค. 52 03:02:50

แก้ไขเมื่อ 18 ก.ค. 52 06:52:35

จากคุณ : my_name_is_ผิดตลอด
เขียนเมื่อ : 18 ก.ค. 52 02:30:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com