Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำ เที่ยวปาย-ปางอุ๋ง-แม่กลางหลวง-ดอยอินทนนท์  

หวัดดีค่า วันนี้มีทริปปลายปีมาปรึกษาผู้รู้ทุกท่านนะคะ

ข้อมูลเบื้องต้น :
ไปช่วงธ.ค.ค่ะ วันที่ 5-11 ธ.ค.(รวมวันเดินทาง) โดยรถยนต์ส่วนตัว (กะบะ vigo) ผู้ร่วมทริป 4 คนค่ะ

แผนการเดินทาง :
5 ธ.ค. : ออกเดินทางจากกรุงเทพฯ 20.00 น.

6 ธ.ค. : เชียงใหม่ - ห้วยน้ำดัง - ปาย >> ถึงเชียงใหม่ก็เดินทางต่อไปห้วยน้ำดังเลย ไปชมพระอาทิตย์ขึ้นและทะเลหมอก แล้วเดินทางต่อไปปาย แวะสะพานประวัติศาสตร์ปาย, บ่อน้ำร้อนท่าปาย, ร้าน coffee in love แล้วจึงเข้าเมืองปาย ชมร้านมิตรไทย, all about coffee ฯลฯ จากนั้นเข้าที่พักเก็บของ แล้วค่อยออกมาเดินถนนคนเดินตอนค่ำ กลับที่พักนอน

7 ธ.ค. : เที่ยวปาย >> ล่องแพแม่น้ำปาย, เที่ยวบ้านสันติชล, น้ำตกหมอแปง, วัดน้ำฮู จากนั้นเข้าที่พักอีกที่หนึ่ง แล้วออกมาชมพระอาทิตย์ตกดินที่วัดพระธาตุแม่เย็น หาที่กินข้าว(วันจันทร์ไม่มีถนนคนเดิน) กลับที่พักนอน

8 ธ.ค. : ปาย - ปางอุ๋ง >> แวะจุดชมวิวกิ่วลม อ.ปางมะผ้า, ถ้ำน้ำลอด, ถ้ำปลา, ภูโคลน, พระตำหนักปางตอง แล้วจึงเข้าที่พักโครงการฯ(กางเต๊นท์)

9 ธ.ค. : ปางอุ๋ง - แม่กลางหลวง >> แวะทุ่งดอกบัวตองดอยแม่อูคอ แล้วจึงเข้าที่พักแม่กลางหลวง เดินป่าศึกษาธรรมชาติบ้านแม่กลางหลวง-น้ำตกผาดอกเสี้ยว

10 ธ.ค. : ดอยอินทนนท์ >> ชมโครงการเกษตรฯขุนกลาง, ศูนย์วิจัยเกษตรฯขุนวาง, ป่าดึกดำบรรพ์อ่างกาหลวง กางเต๊นท์นอนที่อุทยานฯ

11 ธ.ค. : ดอยอินทนนท์ - เชียงใหม่ - กรุงเทพฯ >> ชมพระอาทิตย์ขึ้นที่ยอดดอย เข้าไปตั้งต้นที่เมืองเชียงใหม่ กลับกรุงเทพฯ

คำถาม :
1. โปรแกรมที่ลองจัดนี้ มีจุดไหนที่เป็นไปไม่ได้หรือเป็นไปได้ยาก ควรปรับเปลี่ยนบ้างคะ
2. การเที่ยวในแต่ละที่ มีจุดท่องเที่ยวจุดไหนที่ควรเติมเข้าไปอีกไหมคะ ในกรณีที่วันนั้นๆยังเหลือเวลาอยู่
3. ไปทั้งทีหลายวันแบบนี้ อยากไปเที่ยวให้ครบ ขาดอีกที่คือออบหลวงค่ะ จะสามารถเติมเข้าไปในวันไหนได้บ้างไหมคะ ที่จะทำให้ไม่เหนื่อยจนเกินไป

ป.ล. จองที่พักที่ปายไว้แล้ว คืนวันที่ 6 กับ 7 ค่ะ ที่ the countryside resort กับปายนาปายตาค่ะ (แต่ขอไม่คอมเมนท์ที่พักได้ไหมคะ เพราะจองไปแล้ว 555++)

ขอบคุณมากๆนะคะ ข้อมูลจากทุกๆท่านจะช่วยมือใหม่หัดเที่ยวอย่างพวกเราได้มากเลยล่ะค่ะ ^^

จากคุณ : aunt_neph
เขียนเมื่อ : 19 ก.ค. 52 04:23:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com