Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เทคนิค ความรู้ ในการเช็คว่าเที่ยวบินของเราตรงเวลา หรือไม่ตรงเวลา ในเวลากระชั้นชิด  

ให้เป็นเทคนิคความรู้ไว้เช็คนะครับ
ไม่ใช่สายใดสายหนึ่ง แต่เช็คได้ทุกสายที่เข้าออกสุวรรณภูมิ.....

เอาลิงค์นี้ไปครับ http://www.bangkokairportonline.com/node/129

ตัวอย่างเทคนิคการเช็คก็คือ....

คุณจะกลับกรุงเทพด้วยเที่ยวบิน AB 1234
สายการบินที่ Origin จากกรุงเทพ ก็จะเป็น AB 1233
โดยทั่วไป มันจะกลับเป็นเบอร์ 1234

สมมุติคุณอยู่ฮ่องกง AB 1233 จะ Depart BKK
มากกว่า 3 ชั่วโมง ก่อนเวลา Depart AB 1234 ของคุณ
เพราะมันต้องมีบวกเวลาเครื่องจอด Turn Around ด้วย

ถ้า AB 1233 เครื่องลำเดียวกันที่จะไปรับคุณกลับ
Delay หรือ Cancel
AB 1234 ก็จะ Delay หรือ Cancel ตามไปด้วย
ในอัตรา 99% ครับ
(ที่เหลือ 1% เขาอาจจัดการให้คุณได้เป็นอย่างอื่น
แต่บอกเลยว่าทำได้ยาก หากกระทันหันแบบนั้น)

เช่น คุณจะกลับ AB 1234 DEP 18.00
AB 1233 เครื่องลำที่จะไปรับคุณ
คุณเริ่มเช็คสถานะ Flight ได้ตั้งแต่ประมาณ 15.00 น.
หรือหลังจากนั้นนิดหน่อย
คุณจะรู้ตัวได้ล่วงหน้า คิดแก้ไข ทำใจได้ล่วงหน้าหลายชั่วโมง
โดยไม่ต้องไปเจอเหตุการณ์อึ้ง กิม กี่ ที่สนามบิน

ลองอ่านแล้วทำความเข้าใจ step มันดีๆนะครับ
เทคนิคนี้ช่วยคุณได้ ด้วยการเช็คสถานะเที่ยวบิน
และเครื่องบินลำที่จะไปรับ ไปส่งคุณ
ด้วยการนำข้อมูล Flight Status Online มาวิเคราะห์ได้เอง
และทำให้คุณวางแผนชีวิตตัวเองได้ โดยไม่ต้องพึ่งพา
ศูนย์ข้อมูลที่ไหนครับ

และบางเวลา หลายครั้ง
เทคนิคการเช็คเองเป็นแบบนี้
ยังรู้ข้อมูลสถานะของเครื่อง ได้ก่อนศูนย์บริการลูกค้า
ไม่ว่าจะสายการบินใดๆเสียอีกครับ

ถ้าคุณเข้าใจ logic การเช็คแบบข้างบน
คุณก็กลับทางเช็คสายการบินต่างชาติ
ที่ Origin มาจากประเทศอื่นได้เช่นกัน

เช่น XY 5678 สายการบินของสิงคโปร์
มากรุงเทพ ก็จะกลับไปสิงคโปร์เป็น XY 5679
คุณเช็คได้ว่า XY 5678 ARR BKK Confirm ว่า
En Route แล้ว หรือดีเลย์ไหม ตรงเวลาไหม
XY 5679 ก็จะกระทบ หรือตรงเวลา ไปตามกันครับ...

=========================================

แต่ต้องบอกไว้ว่า ผมใช้วิธีและเทคนิคนี้
มักจะแม่นยำตาม logic เกือบ 100% นะครับ
ส่วนที่ไม่ครบ 100% ตามวิธีนี้ มันก็มีได้เหมือนกัน 108-1009 เหตุผล
เพราะการบริหารจัดการเรื่องการบิน และเที่บยวบิน
มันแก้ปัญหาได้ หรือไม่ได้ ในเหตุการณ์เฉพาะหน้า
ด้วยปัจจัยอีกมากมาย 108-1009 อย่างเหมือนกัน

ทางที่ดี แนะนำว่า....
หากคุณเช็คด้วยวิธีที่ผมแนะนำ
แล้วเห็นว่า .... ถูกหวย .... แน่ๆ
ให้ลองโทร.เข้า Call Center ของแต่ละสายการบิน
เพื่อขอคำยืนยันเวลาที่คลาดเคลื่อนอีกครั้ง เป็นชัวร์ที่สุดครับ

จากคุณ : XOOMER
เขียนเมื่อ : 19 ก.ค. 52 18:10:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com