Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การเดินทางในเมืองจีน ยุ่งยากและน่ากลัวมั้ยค่ะ (ลำบากเกินสำหรับ 2 สาวมั้ย?)  

มีโปรแกรมไปเที่ยว จีนค่ะ เซี่ยงไฮ ซูโจว นานกิง และหางโจว บินไปกับแอร์เอเชียค่ะ กะว่าจะเที่ยวสัก 8 วัน เดินทาง เดือน พฤศจิกายนนี้ค่ะ รบกวนขอคำแนะนำเบื้องต้นด้วยค่ะ

1. การเดินทางภายในเมืองแต่ละเมือง แบบว่าขึ้นรถเมล์ที่นั่น ยุ่งยากมั้ยค่ะ เหมือนบ้านเราหรือเปล่า แบบว่า 8 บาทตลอดสาย และต้องพกเศษสตางค์ ไว้หยอดเหรียญขึ้นรถเหมือนในฮ่องกงหรือเปล่าค่ะ... ยังไงรบกวนแนะนำด้วยนะค่ะ

2. นั่งรถไฟข้ามเมือง ในที่นี้ รู้แค่เพียง แต่ละเมืองมันใกล้ ๆ นั่งไม่นาน ถ้าจะนั่ง พวก ชั้น 2 หรือ hard seat จะพอไหวมั้ยค่ะ และต้องซื้อล่วงหน้ากันแค่ไหน เพราะได้ยินมาว่า ที่จีนคนขึ้นรถไฟกันแน่น มากเลย และมีโอกาส แบบว่า เราซื้อตั๋วไว้แล้ว แล้วในตั๋ว ระบุนี่นั่ง ไว้หรือเปล่า เวลา เผลอ แป๊ปเดียว ก็มีตาอยู่ เข้ามาเสียบที่นั่งเรา ... รบกวนแนะนำด้วยนะค่ะ

3. เวลาเดินทางอีกเช่นกัน จะนั่ง บัส หรือ รถไฟ เรื่องกระเป๋า สัมพาระ นี่ จะสูญหายบ่อยมั้ยค่ะ ... รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

4. เรื่องอาหารการกิน แบบว่า กินธรรมดาตั้งแต่ข้างทาง จนถึงร้านทั่ว ๆ ไม่ถึงกับนั่งภัตคาร มันแพงมากมั้ยค่ะ ขอแค่เมือง เซี่ยงไฮ้ และเมือง นานกิง หรือ หางโจวก็ได้ จะได้เที่ยบราคาค่าครองชีพได้ค่ะ...รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

5. เรื่องที่พัก เราควรจะจองไว้ล่วงหน้า กับพวกเว็ป ทั้งหลาย หรือว่า เดินหาเอาค่ะ แบบไหนดีกว่า และประหยัดกว่าค่ะ...รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

6. เอาแค่ งบ ค่าเดินทาง ภายในจีน (รถเมล์ ในเมือง + รถไฟข้ามเมือง และบัส) + ค่าอาหาร + ค่าเข้าชมสถานที่ และซื้อนั่น นี่ นิด ๆ หน่อย ๆ สำหรับ 8 วัน ในมณฑลเจียงซู ตามโปรแกรม 15,000 บาท เอาอยู่มั้ยค่ะ ... เพราะค่าที่พัก และค่าเครื่องบิน แยกไว้จ่ายต่างหาก...รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

ช่วยแนะนำด้วยค่ะ กลัวแต่อยากไปมาก ๆ

จากคุณ : YUI
เขียนเมื่อ : 23 ก.ค. 52 11:46:45 A:117.47.109.23 X: TicketID:193540

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com