Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เล็กๆ น้อยๆ กับมองโกเลีย  

ไปทำงานที่มองโกเลียมาครับ เลยเอาข้อมูลเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยมาแบ่งปันกัน ไม่โพสต์รูปนะครับ ลองหาในเว็บดู มีเยอะมากอยู่แล้ว

-- แหล่งข้อมูลเกี่ยวกับมองโกเลียที่เป็นภาษาไทยไม่ค่อยมี ที่มีก็ไม่ค่อยให้ข้อมูลอะไรมากนัก เป็นเหมือนบันทึกการเดินทางของคนเขียนมากกว่า ใครอยากได้ข้อมูลก็หาดูในเว็บนะครับ หรือไม่ก็หนังสือนำเที่ยวยี่ห้อดาวเดียวดายมีข้อมูลดีทีเดียว

-- พาสปอร์ตไทยไม่ต้องทำวีซ่าเข้ามองโกเลียนะครับ แต่ในเมื่อยังไม่มีไฟล์บินตรงกรุงเทพ-มองโกเลีย คุณจะต้องไปต่อเครื่องบินหรือรถไฟที่จีน (ไม่งั้นก็โซลหรือโตเกียว แล้วแต่สายการบินของคุณ แต่จากสองเมืองนี้คุณจะใช้เวลาเดินทางมากกว่าไปต่อที่จีน)ดังนั้นคุณจำเป็นต้องทำวีซ่าเข้าจีนครับ

-- สถานทูตมองโกเลียอยู่ในซอยเอกมัย 22 นะครับ ถ้าหาในเว็บส่วนใหญ่จะเป็นที่อยู่เก่า (แถวๆ อโศก) โทร. 02-392-1011 เจ้าหน้าที่รับสายคนไทย (คุณลิซ่า) มารยาทดีมากครับ และเจ้าหน้าที่สถานทูตให้ความช่วยเหลือดีทุกคนครับ ขอชมเชยจากใจจริง

-- จากปักกิ่งผมนั่งรถไฟเข้าไปมองโกเลียครับ ลองดูกระทู้ E8119682 เพิ่มเติมนะครับ

-- ส่วนขากลับจากอูลันบาตอร์ (เมืองหลวงมองโกเลีย) ผมบินสายการบิน MIAT ของมองโกเลียครับ ราคาตั๋วผมได้ราคาพิเศษ 133 USD เท่าที่รู้ราคาเต็มประมาณ 400 - 700 USD ใช้เวลาบินราว 2 ชั่วโมง เครื่องรุ่นไหนผมไม่แน่ใจแต่ใหม่ทีเดียว บริการดี แอร์สวยอีกต่างหาก เครื่องออก 0645 แต่เที่ยวบินจะเปลี่ยนไปตามฤดูกาลนะครับ ดูที่เว็บของเขาได้ www.miat.com

-- เผอิญผมบิน TG ครับ (โปรโมชั่น round-trip 14,500)ไฟลท์จากอูลันบาตอร์จะมาถึงปักกิ่งเช้า ไฟลท์กลับของ TG จะบินตอน 1705 ก็มีเวลาเที่ยวเล่นในปักกิ่งได้

-- สำหรับเรื่องวีซ่าจีน ไม่ว่าขากลับคุณจะเข้าปักกิ่งหรือจะรออยุ่ที่สนามบิน คุณก็จำเป็นต้องมีวีซ่าเข้าจีนอยู่ดีครับ เพราะ arrival terminalกับ departure terminal ของคุณ (ในกรณีที่คุณบิน TG เหมือนผม) อยู่คนละที่กัน และคุณจำเป็นต้องผ่าน ตม. เพื่อจะไปขึ้น TG ที่ Terminal 3

*** เพราะฉะนั้นถ้าคุณเดินทางเหมือนผมคือ บิน TG ลงปักกิ่ง ต่อรถไฟเข้ามองโกเลีย ขากลับบินจากมองโกเลียมาลงปักกิ่ง แล้วรอต่อ TG กลับไทย คุณก็จำเป็นต้องทำวีซ่าจีนแบบ double entry ครับ ***

จากคุณ : จร หมอนหมิ่น
เขียนเมื่อ : 24 ก.ค. 52 18:17:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com