Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ข่าวไทยรัฐหน้า 1 วันนี้ agent โกงค่าตั๋วเครื่องบินอีกแล้ว  

ข่าวไทยรัฐหน้า 1 วันนี้... ใครเคยโดน agent ที่ โลตัส สุขาภิบาล1 หลอกมาแล้วบ้างครับ

อ่านข่าวในไทยรัฐจากออฟฟิศวันนี้ ตกใจมาก ๆ เลย....เพราะมีกรณีการโกงค่าตั๋วเครื่องบินแบบซ้ำซากอีกแล้ว...

โดน agent เจ้าประจำ...ในเทสโก โลตัส สุขาภิบาล 1 (จริง ๆ มีสาขาที่ โลตัสปิ่นเกล้าด้วย ... อยู่หน้า SCB) เลย

ใครเคยโดนเจ้านี้โกงบ้างครับ ด้วยการออกเลขตั๋วปลอม....แต่พอไปเช็คอิน กลับไม่มีเลขตั๋วนี้ ทางสายการบินจะพบแต่ว่า....เคยมี booking นี้ แต่ agent ไม่ได้จ่ายตังค์ จึงได้ทำการยกเลิกที่นั่ง และขายที่นั่งให้คนอื่นไปแล้ว

ผมเคยโดนจากเจ้านี้ไป 250,000 บาท ใครเคยโดนบ้างครับ

ต้องระวังนะครับ  เท่าที่ทราบเค้ามีสาขาในเทสโก้ โลตัสหลายแห่ง.... เคยส่งเรื่องให้โลตัสแล้ว...โลตัสก็ทำเฉย  

จึงขอเตือนภัยเพื่อน ๆ ชาว Blueplanet มา ณ ทีนี้ด้วยนะคับ

ขั้นตอนการซื้อตั๋วเครื่องบิน จะมี 2 ขั้นตอน

1 booking คือการจองที่นั่งยังไม่ต้องจ่ายเงิน หรือจ่ายเฉพาะมัดจำ....ขั้นตอนนี้เราจะได้ ใบจองหรือใบ itinerary มา ให้เราไปทำเรื่องขอวีซ่ากับสถานทูต ได้ ...ใบนี้จะไม่มีเลขที่ตั๋วนะครับ

2 issued tickect คือการออกตั๋ว คือเมื่อเราจ่ายเงินครบให้กับ agent แล้ว agent จะนำส่ง airline นั้น ๆ แล้ว airline จะออกเลขที่ตั๋ว (E-ticket number) เสมอ ..... หลังเช็คแล้วว่ามีเลขที่ตั๋ว ให้เราโทรเช็คกับสายการบินเสมอนะครับ ว่ามีเลขที่ตั๋วนี้อยู่จริง ๆ .... หรือ ให้ถามกับ agent ว่า บุคตั๋วโดยสารด้วยระบบใด (Galileo, Amadeus, Abucus)  แล้วให้เราเข้าเว็บไซต์ของระบบนั้น ๆ กรอกนามสกุล และ booking code ลงไป เพื่อดูรายละเอียดว่า ในระบบการจองมีเลขที่ตั๋วแล้วจริง ๆ

อ้อออ....กลอีกอย่างที่เคยเจอ...คือ ออกตั๋วแล้ว agent cancel ครับ....เพราะฉะนั้นเช็คครั้งเดียวไม่ได้ ....ต้องเช็คเป็นระยะ ๆ ยิ่งใกล้วันบิน ยิ่งต้องเช็คเป็นระยะ ๆ นะครับ

ถ้าเพื่อน ๆ มี agent ไว้ใจได้ก็จะดีมาก ๆ ครับ ..... แต่ไว้ใจได้ขนาดไหน ก็ต้องเช็คเลขตั๋วกับทางระบบการจองและสายการบินที่เราบินด้วยเสมอนะคับ

จะได้ไม่โดนแบบหน้า 1 ไทยรัฐวันนี้ และโดนแบบผมไปสองแสนกว่า ๆ กับเจ้าเดียวกันนี้หล่ะครับ

แก้ไขเมื่อ 27 ก.ค. 52 10:42:57

จากคุณ : กุ๊กเป็ด
เขียนเมื่อ : 27 ก.ค. 52 10:21:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com