Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

<<Fabulous France>> ตอนที่ 2 Bordeaux เมืองที่รักที่สุดในฝรั่งเศส คุณต้องลองสักครั้ง  

ติดตามอ่านตั้งแต่แรกได้นะครับ ที่นี่
http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E8136292/E8136292.html

เมืองที่สองครับ หลังจากพักผ่อนอย่างเต็มที่ในค่ำคืนที่เมือง Bordeaux ครับ (นอนที่โรงแรมแถวย่าน Mariadeck ครับ เดินเข้าไปในเมืองประมาณ 10 นาที จริงๆนั่ง tram เอาก็ได้ครับ แต่อยากเดิน จะได้ตื่น อิอิ )ทริปนี้เราตื่น 7.30 ออกประมาณ 8.30-9.00 ตลอดครับ อาจจะดูเช้าไปแต่ก็จะได้เห็นสภาพเมืองตอนเช้าๆ วิถีชีวิตในตอนเช้า แล้วก็ได้นั่งกิน ครัวซองค์ บาแกตต์ (อยากบอกว่าที่ เวียดนามไส้อร่อยกว่านะครับ แต่เนื้อขนมปังที่นี่อร่อยกว่าแน่นอน) จิบกาแฟ นั่งโต๊ะริมถนน สุดๆไปเลยครับ บรรยากาศแบบนั้น โม้มานาน เข้าเรื่องดีกว่าครับ

ตามแพลนวันนี้จะเที่ยวเมือง Bordeaux แล้วก็ ถ้าเป็นไปได้อยากไป St Emillion (ไม่รู้พิมพ์ถูกเปล่า ลืมไปแล้ว 555) แต่สรุปนะครับ คือไม่ได้ไป เพราะมัวแต่นั่งกินขนมปัง แวะถ่ายรูป จนพอเดินไป Tourisme เต็มแล้วครับ เลยไม่ได้ไป ถ้าจะไปเองรถรอบเช้าสุดก็ดันออกไปก่อนหน้านั้น 10 นาที ครับ ถ้ารอบหลังจากนั้น จะเที่ยง เลยตกลงกันว่า ไม่ไป

และการที่ไม่ได้ไปเนี่ยละครับ ทำให้ได้พบว่าแค่  Bordeaux เมืองเดียว ก็ทำให้ผมและเพื่อนหลงรัก มากๆๆ ติด Top ตลอด ทริปนี้เลยครับ(ประมาณว่าจะจัดว่าเมืองไหนน่าไป ตัว Bordeaux ก็ไม่ได้ตกลงจากอันดับเลยครับ)

เริ่มจากเช้าตรู่ไปเดินตลาดเช้ากันก่อน โชคดีไปถึงนั่นวันอาทิตย์ จะมีตลาดเหมือนตลาดนัดประมาณนั้น ของกินเพียบครับ เลยไม่พ้นมือพวกผมไป 555

เดี๋ยวค่อยๆเล่าไปละกันครับ

อันนี้ภาพถ่ายตัวเมืองจาก โรงแรมครับ (อยู่ชั้น 5 นะครับ) อย่างที่บอก ทุกภาพตอนเช้าที่มองจากโรงแรมแต่ละวันไม่เหมือนกันครับ ขึ้นกับ อัตลักษณ์ของเมืองนั้นๆ

แก้ไขเมื่อ 29 ก.ค. 52 13:45:27

จากคุณ : hohiohnor_p
เขียนเมื่อ : 29 ก.ค. 52 13:43:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com