Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*** เซ็งค่ะ*** กระทู้นี้ขอบ่น KingPower นะคะ  

สวัสดีค่ะ...

วันนี้ไปเจอเรื่องน่าอารมณ์เสีย ณ. King Power รางน้ำมาค่ะ
ขอใช้พื้นที่ตรงนี้ระบายออกไปหน่อยนะคะ...

เรื่องมีอยู่ว่า เรากับน้องสาว เพื่อนน้องสาว น้องชาย และเพื่อนน้องชายไปซื้อของ เพราะน้องชายมีเกณฑ์จะเดินทางค่ะ

เราไปทานข้าวที่แสนจะวุ่นวาย และไม่ค่อยจะได้เรื่องเท่าไหร่ที่ รามายณะก่อน

ทานเสร็จก็ชวนเพื่อนน้องชายไปสมัครบัตร Kingpower เพราะเขาจะเดินทางด้วยกันค่ะ เผื่อจะเข้า lounge หรือ ซื้อของก็จะได้รับส่วนลด
ทางพนักงานแจ้งว่า บัตรจริงจะได้ใน 15 วัน เราถามต่อเรื่องการเข้า lounge พนักงานแจ้งว่าหากใช้บัตรชั่วคราวเข้า lounge king power ที่สุวรรณภูมิ ทำบัตรที่รางน้ำต้องมียอดซื้อ 1,000 บาท ส่วนทำบัตรที่สุวรรณภูมิ ต้องมียอดซื้อ 10,000 บาท แล้วบัตรต้องมารับที่รางน้ำด้วยนะ 15 วันหลังจากนี้ เราก็โอเค เพราะคิดว่าจะซื้อของกันอยู่แล้ว..

ออกจากห้อง member ก็ไปเดินดูของกัน ตอนนั้นก็ใกล้สามทุ่มแล้วหล่ะ.. ใกล้จะปิดแล้ว
ไปหยุดที่บูธ **ลอรีอัล** หน้า Ferrari หน่ะ เราก็บอกน้องชายเราว่าซื้อสิ ราคาไม่แพง เห็นคนเกาหลี จีน ญี่ปุ่นชอบซื้อ เอาไปลองใช้ดู ราคาไม่แพงด้วยนะ อะไรก็ว่าไป...

น้องชายก็เลยสนใจ ยืนดูอยู่ซักพัก น้องชายเราก็ยืนดูอยู่ตรง Men Expert หน่ะแหละ เราก็อยู่ด้วย ช่วยน้องดู แต่ทว่า ไม่มีพนักงานขายคนไหนสนใจเลย ไม่เป็นไรค่ะ เราก็เลยเรียก น้องคะ.. ไม่มีใครคนสน ตอนนั้นมีพนักงานสองคนยืนคุยกันอยู่ตรงcounter คิดเงินของ ลอรีอัล ส่วนพนักงานอีกคนเดินตามลูกค้าเกาหลี ญี่ปุ่นหรือจีนไม่ทราบได้ เราก็เรียกครั้งที่สอง พร้อมยกมือด้วยนะคะ ก็ยังไม่มีผู้ใดสนใจ
ตอนนั้นมีพนักงานผู้ชายขายขนม อยู่ที่ counter หลังแกก็มองนะคะ แต่ก็เข้าใจแกคงไม่ได้ขายลอรีอัล อาจจะไม่มีความเชียวชาญ แกเลยไม่ได้เข้ามาดู ระหว่างนั้นมีพนักงานอีกคนเดินตามลูกค้าชาวต่างชาติอีกแล้วค่ะ...
เราเลยเรียกอีกรอบ(คิดว่าถ้าเรียกรอบนี้ไม่มาก็ไม่ซื้อละ กลับบ้าน...) น้องค่ะ พร้อมกวาดสายตา พนักงานที่คุยกันกระหนุงกระหนิงอยู่ตรง counter ชำระเงินจึงเดินออกมา ให้คำแนะนำเรากับน้องชาย

...ที่เรียกหน่ะ เพราะอยากจะถามถึงคุณสมบัติ เราก็ไม่เคยใช้ Men Expert ค่ะ น้องชายเราก็ไม่เคยใช้ค่ะ (หลายท่านอาจจะบอกว่าก็อ่านเอาสิ ใช่ค่ะเราก็อ่านแล้วแล้วก็บอกน้องแล้วว่า wrinkle เนี่ยะ ใช้สำหรับคนมีริ้วรอย แต่มันมีหลายตัวมากค่ะ เมื่อพนักงานมา พนักงานจึงถามจึงช่วงอายุ แล้วจึงบอกว่าอายุช่วงไหน ควรใช้ตัวใดค่ะ)...

น้องชายเราก็เลือกเราก็เดินดูอะไรไป ตอนนี้ร้านอื่นเริ่มปิดแล้วค่ะ...
พอน้องชายเราเลือกเสร็จก็ไปตรง counter เพื่อจ่ายเงิน
พนักงานที่อยู่ตรงนั้น (คนที่ไปเดินตามลูกค้าต่างชาติหน่ะคะ แต่เขาไม่ซื้อหน่ะค่ะ) ก็บอกว่าจะซื้อของได้ต้องมีฟล์ทเดินทางไปต่างประเทศเท่านั้นนะคะ น้องเราก็พยักหน้า
แล้วบอกด้วยว่าได้ไปลงทะเบียนที่ห้อง Member หรือยัง (เราเข้าใจว่าช่วงนี้มีการลงทะเบียนรับ voucher อะไรซักอย่าง ซึ่งเราได้รับมาแล้ว แต่ซื้อ ลอรีอัลหน่ะ ไม่ถึงที่จะใช้ลดได้หรอก) แต่พนักงานก็ยังยืนยันว่าต้องไปลงทะเบียนไฟล์ทที่ห้อง Member เราก็บอกว่าปกติเราซื้อเราก็บอกเลขไฟล์ทเลยนะ แล้วทุกอย่างก็ขึ้นในระบบ แล้วเขาก็กดโทรศัพท์ๆๆ แล้วก็โอเค (ซึ่งเพื่อนน้องชายเราบอกว่าถ้าต้องเดินกลับไปห้อง member ก็ไม่เอาแล้วนะ มันดึกแล้ว)

พนักงานคนเดิมก็พูดเช่นเดิมอีกครั้งตอนเอาบัตรลดไปสแกน... ว่าต้องมีไฟล์?เดินทางที่ออกนอกประเทศเท่านั้นนะคะ

ซึ่งเราซื้อของ Kingpower บ่อยนะ เดินทางทีไรก็ซื้อนะ น้องชายเราก็รู้กฎข้อนี้นะ ในมือน้องชายเราก็ถือซองการบินไทยอยู่นะ

น้องชายเราก็เลยพูดขึ้นมาว่า "ผมทราบครับ" พร้อมบอกไฟล์ท TG xxx
สุภาพมากนะ แต่เาเล่นๆกะน้องสาวอยู่หันมาเลย เพราะเรารู้แล้วว่าต้องมีอะไรผิดปกติ... น้องชายเราจะไม่อารมณ์เสียใส่คนอื่นเลย
พนักงานยังคงถามต่อไป ตอนนั้นเราเข้าใจว่า ถามเพื่อความชัดเจน (แต่น้องเราบอกว่าเขาพูดเหมือนดูถูกเหมือนไม่อยากขาย) น้องชายเรายังคงสุภาพ ตอบไปว่า"ครับ ไฟล์ท TG xxx ครับ เดินทางไป XXX ครับ เวลา xx.xx น. ครับ"

เมื่อจัดการทุกอย่างเสร็จเรียบร้อย น้องเราหันมาบอกเราว่า "ตกลง ... (ชื่อเขา) ต้องพูดภาษาอังกฤษ จีน เกาหลี หรือญี่ปุ่น ใช่ไหม ถึงจะซื้อของที่นี่ได้ ถึงจะได้รับการบริการ... เราเอาเงินมาให้เขานะ ทำไมเขาทำแบบนี้"

เราบอกตรงๆว่าเรารู้สึกแย่มากๆค่ะ
ที่แย่มากกว่านั้นคือเกิดกับน้องชายเราซึ่งเขาเป็นคนที่สุภาพมาก แล้วเราเป็นคนชวนเขาไปซื้อของก่อนเดินทาง...
เราได้แต่สงสารน้อง...

แล้วเราก็สอนน้องชายเราไปว่า เรารู้ว่าการที่ได้รับบริการที่ไม่ดีเป็นอย่างไร ลูกค้ารู้สึกอย่างไร ถ้าสักวันนึงเราเป็นผู้ให้บริการ หรือเป็นคนขาย อย่าไปทำพฤติกรรมแบบนี้กับลูกค้านะ

กระทู้นี้ไม่ได้ต้องการอะไร ขอแค่พื้นที่ระบาย และเตือนใจผู้ให้บริการ ว่าอย่าเลือกบริการ ทุกๆคนคือลูกค้า ไม่ว่าเขาจะซื้อหรือไม่ซื้อเขาก็คือลูกค้า...

ขอบคุณค่ะ...

จากคุณ : Nutoun
เขียนเมื่อ : 31 ก.ค. 52 00:16:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com