Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ชวนนั่งรถไฟฟรีไปหนองคาย-เวียงจันทน์ครับผม  

สวัสดีครับเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ ชาว Blueplanet ทุกๆท่าน

เมื่อวันศุกร์ที่ 31 กรกฎาคมนั้น เดิมทีจะเป็นวันสุดท้ายของ 5 มาตรการช่วยประชาชนหน่ะครับ แต่เนื่องด้วยทางรัฐบาลเห็นว่าสมควรยืดอายุ 5 มาตรการนี้ออกไปอีก โดยเฉพาะมาตรการขึ้นรถไฟฟรี

ผมก็เลยขอไปฉลองเนื่องในโอกาสที่มีการต่อมาตรการรถไฟฟรีเสียหน่อย ด้วยการโดยสารรถไฟไปหนองคายเสียเลยครับ ไปลุยกันเลย

ก่อนอื่นเช้าวันศุกร์ที่ 31 กรกฎาคม ก็ไปเอาตั๋วรถไฟฟรีที่หัวลำโพงก่อน โดยแสดงบัตรประชาชน และบอกจุดหมายปลายทาง และรับตั๋วฟรีมาได้เลยครับ

ขบวนที่ผมจะใช้่โดยสารก็คือ ขบวนรถเร็วที่ 133 กรุงเทพ-หนองคายครับผม ซึ่งให้บริการฟรีในที่นั่งชั้น 3 ทั้งขบวน (จากที่ดูจะมีราวๆ 7 ตู้ได้กระมังที่เป็น บชส ที่เหลือเป็น 1 ตู้เสบียง, 1 บสส, 1 บนท และ 2 ตู้สัมภาระครับ)
เนื่องด้วยตั๋วโดยสารฟรีนั้น จะรับได้ในวันเดินทางเท่านั้น ถ้าต้องการที่นั่งจึงควรไปแต่เช้่าหน่ะครับ (เริ่มรับตั๋วได้ตั้งแต่ 05.30 น.) ผมไปรับตั๋วตอน 07.30 น. ซึ่งก็ได้ตู้ที่ 3 ที่นั่งเบอร์ 29 พอดี

แต่หากไปรับตั๋วสาย จะได้ตั๋วที่ไม่ระบุที่นั่ง (ตั๋วยืน) แทนครับผม อย่างไรก็ตาม หากไม่ใช่ช่วงเทศกาลที่คนเดินทางหนาแน่น แม้จะได้ตั๋วแบบไม่ระบุที่นั่ง ก็พอจะเนียนๆหาที่นั่งได้ไม่ยากนักครับ

แก้ไขเมื่อ 03 ส.ค. 52 13:40:47

แก้ไขเมื่อ 03 ส.ค. 52 13:34:09

จากคุณ : digimontamer
เขียนเมื่อ : 3 ส.ค. 52 13:31:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com