Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(ญี่ปุ่น ) ขอถามถึงบรรดาสารพัดบัตร PASS + JR Loop Line หน่อยนะค่ะ  

ก่อนอื่น ขอบอกเส้นทางที่วางไว้คร่าวๆ ก่อนนะค่ะ

Osaka ==> Kyoto ==> Nara ===> Takayama ===> Tokyo ===> Hakone  ===> Tokyo ===> BKK

จากการหาข้อมูล เห็นมีสารพัดบัตร PASS ที่จะใช้ ในเส้นทางของเรา   เราเลยของถามเป็นความรู้หน่อยนะค่ะ  ว่าแต่ละบัตร ต่างกันยังงัย .... พอดีว่า บางครั้ง อ่านเจอจาก web พอกลับไปหาอีกที หาไม่เจอแล้ว ... เลยต้องขอรบกวนเพื่อนๆ ในห้องนี้หน่อยนะค่ะ

1. JR West ... ถ้าเราเที่ยวแถบ คันไซ .. ซื้อแบบนี้ดีมั๊ย

2. Kansai Thru Pass .... อันนี้ ขึ้นได้สารพัดรถ  ยกเว้น JR ใช่มั๊ยค่ะ

3. Surutto Kansai Card ....ต่างจาก ข้อ 2 มั๊ยค่ะ ...แล้วขึ้นรถ Raku buss ในโตเกียวได้มั๊ย

4.  Kansai Passport  ...อันนี้ บัตรอะไรค่ะ  เป็นงง .. ใช่ Kansai Thru Pass หรือป่าว   หรือ คล้ายๆ JR West  ...

5.KINTETSU RAIL PASS ... อันนี้ บัตรอะไรค่ะ ... print มาได้แผ่นนึง แล้วกลับไปหาไม่เจอแล้ว

6.   ตั้งใจว่า จะซื้อ JR West ตอนแรก  แล้วพอจะไป Takayama จะใช้เป็น JR PASS แบบ 7 วัน  ... จะคุ้มกว่า ซื้อบัตรเป็นเที่ยวๆ ไปมั๊ยค่ะ ... หรือว่า จะซื้อแบบแบ่งภาคดี ... ( คือไม่รู้ว่า Takayama จะถือเป็นส่วนไหนของ JR PASS หน่ะค่ะ ) ...

7. ถ้าเราซื้อบัตร JR  ก้อขึ้นรถไฟ JR Line ในเมืองต่างๆ ตามที่เราไป ก้อพอจะโอเค ใช่มั๊ยค่ะ  ... ตอนนี้เราเริ่มเจาะลงรายละเอียดสถานที่ท่องเที่ยว  + เกาะติดไปกับสถานี ของ JR Line ...  เลยรู้สึกว่า บางวัน ก้อไม่ต้องซื้อ PASS ตามเมือง  ก้อคงพอไหว

8.JR Loop Line  รถวิ่งยังงัยค่ะ ... ตามเข็มนาฬิกาอย่างเดียว  หรือว่า ถ้าเราขึ้นเลยไป 1 ป้าย เราสามารถข้ามไปฝั่งตรงข้าม แล้วขึ้นรถย้อนกลับมา  แบบ BTS บ้านเราหรือป่าว ..  (  อันนี้ สงสัยจริงๆ ป่าวกวนประสาทนะค่ะ  )  

หลายคำถามนิ๊ดนึงนะค่ะ ... ต้องขอรบกวนหน่อย  แล้วคงจะต้องขอรบกวนอีก ( อาจจะหลายรอบ )  สำหรับโปรแกรมเต็มๆ ที่เราวางไว้หน่ะค่ะ

ขอบคุณทุกคนไว้ล่วงหน้าด้วยนะค่ะ

ปล.เกิดความผิดพลาดทางเทคนิค ทำให้ ตอนแรก เราตั้งกระทู้ไปเข้าห้องรวม.. อย่าแปลกใจน่ะ ถ้าไปอ่านเจอในห้องรวมนะจ้ะ

จากคุณ : สตอเบอรี่สีแด๊งแดง
เขียนเมื่อ : 3 ส.ค. 52 13:32:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com