Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++++จะไปห้วยน้ำดัง ปาย ปางอุ๋งช่วงวันพ่อ แนะนำหน่อยค่ะ+++++  

จะไปกะเพื่อน 4 คนช่วงวันที่ 4-8 ธันวาค่ะ โปรแกรมคร่าวๆ เป็นแบบนี้ค่ะ

Solution1 เช่ารถจากเชียงใหม่

วันที่ 4    18.00 น. นั่งรถไฟขบวน 1 ตู้นอน
วันที่ 5     7.00 น. ถึงเชียงใหม่ (ถ้าไม่เลท) เช่ารถขับไปปาย แวะที่โป่งเดือด ไปห้วยน้ำดัง ค้างที่ห้วยน้ำดัง 1 คืน
วันที่ 6     ออกจากห้วยน้ำดัง ขับแวะเที่ยวไปเรื่อยๆ จนถึงปางอุ๋ง ค้างที่ปางอุ๋ง 1 คืน
วันที่ 7    ออกจากปางอุ๋งไปปาย เที่ยวที่ปาย ค้างปาย 1 คืน
วันที่ 8    เที่ยวปายต่อ แล้วขับกลับมาเชียงใหม่ กลับเครื่องบิน

Solution 2 ซื้อทัวร์ที่ปาย + เช่ารถพร้อมคนขับที่ปาย

วันที่ 4    18.00 น. นั่งรถไฟขบวน 1 ตู้นอน
วันที่ 5     7.00 น. ถึงเชียงใหม่ (ถ้าไม่เลท) นั่งรถตู้โดยสาร 150 บาทไปปาย แล้วนั่งรถเช่าพร้อมคนขับไปปางอุ๋งต่อ ค้างที่ปางอุ๋ง
วันที่ 6    ขับกลับมาปาย เที่ยวระหว่างทาง เที่ยวปาย ค้างที่ปาย
วันที่ 7    ซื้อทัวร์ไปห้วยน้ำดัง (น่าจะครึ่งวัน) กลับมาเที่ยวปายต่อ ค้างที่ปาย
วันที่ 8    เที่ยวปาย นั่งรถตู้กลับเชีบงใหม่เหมือนเดิม กลับเครื่องบิน

เท่าที่คิดๆ ข้อดีของเช่ารถเองก็จะ flexible สบายๆ ชิลๆ แต่ข้อเสียก็อาจจะหลงทาง อันตราย และก้อเหนื่อยอ่ะค่ะ แต่ถ้าซื้อทัวร์ก็จะไปพักไม่ครบ 3 ที่ ตารางเที่ยวก้อ fixed แต่ไม่เหนื่อยขับรถ ไม่หลงทางด้วย เหอะๆ

คำถามคือ

1. เพื่อนๆ คิดว่า Solution ไหนดีกว่ากันคะ?

2. เพื่อนที่ขับรถเป็นไม่เคยขับทางเหนือมาก่อน จะขับได้สบายๆ รึป่าวคะ?? (เคยไปแค่สังขละบุรี ที่เพื่อนเคยไปว่าโค้งสุดแล้ว 55)

3. ที่ปายมีเช่ารถพร้อมคนขับได้ที่ไหนบ้างคะ? แล้วเราจะไปค้างปางอุ๋งแบบนี้เขามีให้เช่ารึป่าว??? (เพราะเท่าที่ทราบมีที่รีสอร์ทนึงให้เช่า 1,800 บาท/วัน ไม่รู้ว่ามีที่อื่นๆ ถูกกว่านี้ในช่วงวันพ่อรึป่าวคะ??)

4. ซื้อทัวร์ห้วยน้ำดังเป็นยังไงบ้างคะ เป็นครึ่งวันใช่หรือเปล่า??? ราคาช่วงนั้นประมาณเท่าไหร่ต่อคน

5. รถเช่าจากเชียงใหม่ ที่ไหนเวิร์กสุดค่ะ และถูกๆ เพราะเห็นมีหลายเจ้ามาก หรือต้องรอช่วงงานททท.คะ???

6. ที่พักปาย จองตอนนี้จะเต็มแล้วรึป่าวคะเนี่ยะ ยังไม่ได้โทรเลย??? อยากพักริมน้ำปาย มีที่ไหนแนะนำบ้างคะ ไม่เกิน 500 บาท/คืน/คน  

7. ที่พักที่ปางอุ๋งเป็นยังไงบ้างคะ รู้ว่าเป็นโฮมเสตย์ กะเตนท์ ซึ่งไม่รู้ว่าช่วงนั้นคนเยอะมากไหม??? ควรไปพักรึป่าวคะ หรือแค่เที่ยวเช้าไปเย็นกลับเฉยๆ

ขอบคุณมากกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเลยค่ะ สำหรับเพื่อนๆ ที่มาช่วยตอบนะคะ

ไม่รู้ถามมากไปรึป่าว??? +_+

แก้ไขเมื่อ 11 ส.ค. 52 08:38:55

จากคุณ : mei juan
เขียนเมื่อ : 10 ส.ค. 52 15:45:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com