Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีอะไรอยู่ที่ Jordan?  

สวัสดีอีกครั้งครับชาว Pantip.com โต๊ะ Blue planet

อย่างที่บอกไว้ในกระทู้เที่ยว Six Senses Hideaway Yao Noi เมื่อเร็วๆ นี้ว่าผมจะนำ review สถานที่ท่องเที่ยวเก่าๆ ที่ผมเคยไปมาลงให้ชมกันด้วย วันนี้ประเดิมสถานที่แรกกันด้วยประเทศ Jordan ครับ

หลายๆ คนอาจจะไม่รู้จักประเทศ Jordan หรืออาจจะเคยได้ยินแต่ชื่อ Jordan เป็นประเทศหนึ่งในภูมิภาคตะวันออกกลางครับ พรมแดนด้านตะวันตกติดกับประเทศอิสราเอล ด้านตะวันออกติดกับประเทศอิหร่าน มีพรมแดนติดทะเลเพียงเล็กๆ ทางตอนใต้ของประเทศ (ติดกับ Red Sea) อีกฝั่งของทะเลก็คือประเทศ Egypt ครับ

พอจะนึกออกแล้วใช่ไหมครับว่าประเทศนี้อยู่ตรงส่วนใดของโลก มาว่ากันด้วยการเดินทางดีกว่า

สำหรับคนไทยการเดินทางท่องเที่ยวในประเทศ Jordan ต้องขอ Visa ก่อนครับ เอกสารในการขอ Visa ก็เหมือนประเทศอื่นๆ ครับ (statement อย่างน้อย 5 หมื่นบาท) สามารถติดต่อได้ที่สถานกงศุลจอร์แดน โทร. 0 2391 7142 (ป้าคนที่ทำ visa ให้ผมหยิ่งยโสมากๆ แถมดูถูกคนอีกตะหาก ระวังตัวก็แล้วกันนะครับ) ค่าใช้จ่าย 800 บาท (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)

เที่ยวบิน...

จากสนามบินสุวรรณภูมิมีเที่ยวบินตรง Bangkok - Amman (เมืองหลวง) ทุกวันโดยสารการบิน Royal Jordanian (RJ) ครับ ออกจากกรุงเทพฯ ประมาณห้าทุ่ม ใช้เวลาบินประมาณ 10 ชม. ครับ เที่ยวกลับก็ออกจาก Amman ตอนเที่ยงคืนครึ่ง ถึงเมืองไทยประมาณบ่ายสามโมงครับ (ขอบอกว่า Jet lag กระจาย)

ที่พัก...

เนื่องจากผมไปทำงานในการเป็น pre-opening team ของ Evason Ma'in Hot Springs & Six Senses Spa (เครือ Six Senses) ดังนั้นผมก็เลยพักที่โรงแรมน่ะแหละครับ ซึ่งโรงแรมอยู่ในเมือง Madaba เดินทางโดยรถก็ประมาณ 2 ชม. จากสนามบินครับ

นี่คือรูปถนนทางเข้าโรงแรม

จากคุณ : Into the Groove
เขียนเมื่อ : 22 ส.ค. 52 10:11:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com