Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เตือน...........ขับรถที่อิตาลีให้ระวัง?  

ผมกับเพื่อนและเจ้านายใหญ่ที่บ้าน2บ้าน ได้ไปเที่ยวที่ทุ่งทัสานี เมื่อไม่นานมานี้ โดยได้เช่ารถขับจากมิลานไปทัสคานีต่อไปที่โพร์วอง ตอนไปก็มีเพี่อนๆเตือนเรื่องขับรถที่ยุโรปโดยเฉพาะที่อิตาลีและฝรั่งเศส  ให้ระวังเวลาจะจอดรถจะโดนทุบกระจกเพื่อจะเอาของในรถ (รถผมเป็นรถสเตชั่นแวกอนเห็นกระเป๋าเดินทางชัดเจน)   ผมก็ตกลงซื้อประกันชั้นหนึ่งเพิ่มเพื่อควาปลอดภัยถ้าโดนทุบกระจกก็คุ้มเพราะค่าแรง ค่าอะไหล่แพงมาก เวลาผมจะจอดรถที่ไหนก็จะพยายามจอดที่คนเยอะๆ กระทั่งเที่ยวกลับจากโพร์วองก็ราบรื่นดี  จนวันสุดท้ายผมต้องกลับมาที่มิลานเพื่อมาขึ้นเครื่องกลับ  พอขับออกจากทางด่วนเข้าเขตเมืองมิลานประมาณบ่ายโมง ขับรถมาติดไฟแดงที่3   ก็มีพลเมืองดี(ประสงค์ร้ายคนที่1)ขี่รถสกู๊ตมาจอดข้างรถเราแล้วก็ทำมือชี้ไปที่ล้อรถด้านหลังข้างคนนั่งแล้วก็พูดภาษาอิตาเลี่ยนฟังไม่รู้เรื่อง  ผมก็เตือนเพื่อนให้ระวังแก๊งต้มตุ๋นพอเพื่อนผมเปิดกระจกลงก็เห็นยางรถแบน  ผมก็เลี้ยวขวาชิดขวาเพื่อจอดรถลงมาดูปรากฎยางล้อหลังแบนสนิทจริงๆ  ไม่สามารถขับต่อได้  ผมก็ลงมือเปลี่ยนล้ออะไหล่กับเพื่อนขณะที่กำลังเปลี่ยนก็มีพลเมืองดี(ประสงค์ร้ายคนที่2)ทำทีมาช่วย  เราเห็นเขาแต่งตัวคล้ายพวกกู้ภัยใส่เสื้อสะท้อนแสงก็นึกในใจว่าแม้ทำไมพวกพี่เลียนช่างมีน้ำใจจัง ขณะกำลังจะใส่ยางอะไหล่เข้าแทนที่  พลเมืองดี(ประสงค์ร้ายคนที่2)ก็ให้ผมกับเพื่อนช่วยกันจับยางอะไหล่ใส่ขณะเดียวกันเขาก็หันมาคุยกับศรีภรรยาของเราโดยพยายามเบี่ยงเบนความสนใจไม่ให้มองที่รถ (ในรถพวกเรามีกระเป๋าเงินวางอยู่เบาะหลังซ้อนๆกันอยู่)  ขณะที่ไม่มีใครมองดูรถ  ตอนนั้นเองที่ผมเอ๋ะใจ ว่าไม่มีใครดูรถ ผมจึงลุกขึ้นยืนปรากฎว่ามีไอ้เลี่ยนคนที่3เข้ามาอยู่ในรถกำลังยกกระเป๋าสะพ่ายใส่เงินและpassportของผมขึ้นมา ผมเลยตะโกนเสียงดัง(มากๆ)จนโจรตกใจทิ้งกระเป๋าสะพ่ายลงแล้ววิ่งหนี ปรากฎไอ้เลี่ยนคนที่2มันก็วิ่งหนีด้วย เพื่อนของผมก็เร็วมาก วิ่งตามไป ผมต้องตะโกนบอกเพื่อนว่าไม่มีของหายเพื่อนผมถึงหยุด ผมจึงมาดูยางที่แบนปรากฎว่าโดนของแหลมแทง เลยสรุปได้ว่าเราโดนแก๊งเจาะยางรถเพื่อที่จะมาขโมยของ  แถมประกันก็ไม่จ่ายค่ายางที่แบนเพราะทางบริษัทรถเช่าแจ้งมาว่าต้องเปลี่ยนยางเส้นใหม่ แก้มยางเก่าเสียหายจนใช้การไม่ได้  เราเลยโดนชาร์ปเพิ่ม สรุปอะไรที่มาดูดีเกินไปให้ระวัง และระวัง

จากคุณ : tink_dee
เขียนเมื่อ : 27 ส.ค. 52 00:44:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com