Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กลับมาจากทริปมาเก๊า ฮ่องกง แล้วค่ะ มีเรื่องอยากจะบอก  

ไปมาเก๊าครายยยยว่าไม่หลง
หลงตลอดเลยค่ะ ต้องเตรียมข้อมูลไปดีๆนะคะเรื่องรถเมล์งงมากๆค่ะ
เพราะว่ามันเป็นรถวน ถ้านั่งผิดฝั่งก็จะวนกลับมาที่เดิมอีก
ป้ายบอกสายรถเมล์ก็เป็นภาษาจีนตัวเก่า(ตัวเต็ม)กับภาษาโปรตุเกส
ส่วนเหรียญที่จะใช้ขึ้นรถเมล์แลกได้ที่เคาเตอร์แค่สิบเหรียญ ที่เหลือต้องไปช๊อปปิ้งหรือกินข้าวได้เหรียญมาค่ะ ไม่มีที่ไหนให้แลกอีก

คนที่นั่นเหมือนจะฟังภาษาอังกฤษไม่รู้เรื่องค่ะ
แต่พอฟังภาษาจีนแมนดารินออก แล้วตอบเรากับมาเป็นภาษาจีนกวางตุ้ง
ก็จบเห่ค่ะ เพราะเราฟังจีนกวางตุ้งไม่ออก(แม้กระทั่งแท็กซี่ ยังฟังคำว่า Airport ไม่ออก ต้องบอกว่า fei ji chang ถึงจะเข้าใจอะ แต่ก็แล้วแต่คันนะ เพราะอีกคันที่ขึ้นพูดภาษาไทยได้)

อากาศร้อนมากๆ เพราะไม่มีต้นไม้เลย เหงื่อไหลจนชุดข้างในเปียกซก ขาดไม่ได้คือร่มและน้ำนะคะ

ส่วนฮ่องกงมีระบบMTRที่ครอบคลุมและรถเมล์ที่จอดตามท่าจอดรถไม่ต้องวิ่งตามเหมือนบ้านเรา รวมทั้งการจ่ายเงินก็สะดวกสบาย โดยใช้บัตร Octopus จ่ายได้หมด เพียงแค่ให้มีตังค์เหลือพอในบัตรก็เป็นพอ การเติมเงินขั้นต่ำถ้าเข้าใจไม่ผิดคือ 50 เหรียญ สามารถเติมได้ทั้งที่ตู้และที่เคาเตอร์

ผู้คนที่ฮ่องกงพอจะพูดและฟังภาษาอังกฤษได้บ้าง พอถามทางได้ บางคนก็ใจดีถึงขนาดเดินพามาส่งน่ารักมากค่ะ

จริงๆตั้งใจจะทำรีวิวมาฝากเพื่อนๆห้องบลูที่ให้ข้อมูลในการไปเที่ยวครั้งนี้
แต่เกิดเหตุ รองเท้าไม่เหมาะกับการใช้งาน กว่าจะหารองเท้าใหม่ได้ก็ปาเข้าไปปลายทริป
แถมรองเท้าใหม่ยังทำพิษกัดเท้าจนพองเป็นทางยาวเหมือนรางรถไฟเลย
คือพองขั้นเทพ มีทั้งพองและแตกไปแล้ว จนถึงพกกลับมาให้พ่อแม่ดูต่างของฝากอีกต่างหาก
ก็เลยถ่ายรูปไม่ครบไม่สามารถผูกเป็นเรื่องราวได้ จริงๆตั้งใจจะทำรีวิวโรงแรมฮอลิเดย์อิน คอสเวย์เบย์ ยังได้ถ่ายแค่กุญแจห้องน้ำที่ล็อบบี้เท่านั้นเอง

แนะนำเลยว่าไม่ต้องกลัวไม่สวยไม่แมทกับชุดนะคะ กรุณาใส่รองเท้าผ้าใบและถุงเท้าไปค่ะ
ไม่งั้นคุณก็จะเป็นอย่างเราค่ะ แต่ยังงัยๆก็ยังอยากไปอีกนะทั้งมาเก๊าและฮ่องกง แต่คราวนี้อยากไปคนเดียว 55555555555

แก้ไขเมื่อ 28 ส.ค. 52 13:32:48

จากคุณ : Natalie Cole
เขียนเมื่อ : 28 ส.ค. 52 13:27:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com