Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ข้อเสียของการนั่งริมทางเดิน - - - ใครเคยโดนแอร์ทำกาแฟหกใส่บ้างมั้ยครับแล้วเค้ารับผิดชอบอะไรบ้าง  

เหตุการณ์ประทับใจนี้เกิดขึ้นกับผมไม่นานนี้เองครับ

ปลายเดือนที่แล้ว ผมนั่งเครื่อง United จาก San Francisco ไป Tokyo Narita นั่ง Economy class ริมทางเดิน

ขณะที่กำลังปิดไฟนอน ช่วงกลางๆ flight แอร์ก็ออกเสิร์ฟ Snack กับ drink เสิร์ฟทั้งๆ ที่หรี่ไฟนั่นแหละ มีแอร์ชาวญี่ปุ่นสองคนกำลังเข็นรถเครื่องดื่มอยู่ ผู้โดยสารที่นั่งติดกับผมจะเอากาแฟ ขณะที่แอร์กำลังเทกาแฟจากหม้อใส่แก้วโฟมนั้น ปรากฎว่าแอร์ทำกาแฟพลาดหลุดมือมาใส่กางเกงยีนส์ของผมตรงตักพอดี ผมสะดุ้งโหยง ตกใจมาก กาแฟร้อนจี๋เลย โชคดีนะที่ใส่ยีนส์ ไม่ได้ใส่กางเกงผ้า หรือ กางเกงขาสั้น ไม่งั้นเนื้อสุกแน่

แอร์ญี่ปุ่นคนนั้นรีบขอโทษขอโพยใหญ่ แอร์ญี่ปุ่นอีกคนพอเห็นเหตุการณ์ก็รีบเอาทิชชู่มาปึกนึงแล้วเปิดโซดากระป๋องราดลงบนทิชชู่ แล้วเอามาให้ผมซับกางเกง (ความรู้ใหม่สำหรับผม เพิ่งรู้ว่าโซดาช่วยลดอาการปวดแสบปวดร้อนได้) แล้วแกก็บอกผมว่าให้ไปใช้ห้องน้ำของ Business class ได้ ผมก็เลยรีบเข้าไปทำความสะอาดกางเกง หน้าขาก็เป็นวงแดงๆ แสบๆ  ไม่เป็นไรมาก โอ๊ย ทั้งเละทั้งแฉะไปหมดเลย แล้วอีกกี่ชั่วโมงกว่าจะไปถึงกรุงเทพล่ะเนี่ย ชักไม่สนุกซะแล้ว

กลับมาถึงที่นั่ง แอร์ญี่ปุ่นคนนั้นเค้าคงสำนึกผิดมาก พูด Sorry หลายรอบมากๆ ผมก็บอกหลายรอบแ้ล้วว่าไม่เป็นไรจริงๆ ไม่ใช่ big deal เลย แล้วแกก็เอาทั้งขนม ทั้งมาม่า ทั้งชอคโกแลตมาให้เยอะมาก จนผมคิดว่าผมทานไม่หมดแน่ๆ  ผมก็เลยเดินไปห้องครัวท้ายเครื่อง เอาขนมไปคืนให้หมด บอกแกว่าทานไม่ไหว เยอะเกิน แกก็ยังรู้สึกผิดที่ผมไม่เอาอะไรไปกิน ถามอีกว่าจะเอาเหล้า เอาเบียร์ไหม ผมก็ไม่เอา สุดท้ายแกก็เอาแบบฟอร์ม Apology card มาให้ แกกรอกและเซ็นชื่อ ในนั้นมีรหัสให้ผมเอาไปใส่ใน web เพื่อที่แลกกับของตอบแทน

สุดท้ายผมก็ได้ไมล์มา 9,000 ไมล์มาเป็นการตอบแทน

ผมไม่ได้โกรธอะไรเค้าเลย แต่กลับประืทับใจในความเป็นมืออาชีพและความรับผิดชอบของเค้า กำลังคิดอยู่ว่า ถ้าเกิดเป็นแอร์ฝรั่ง เค้าจะรับผิดชอบถึงขนาดนี้มั้ยหนอ

บทเรียนนี้สอนให้รู้ว่า นั่งริมทางเดินมันก็ไม่ได้สบายเสมอไปถ้าเจอ jackpot แบบผม 555

จากคุณ : summer_vacation
เขียนเมื่อ : 30 ส.ค. 52 07:03:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com