Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

--- ร้อนสติแตก แบกกระเป๋า หนีตามกาลิเลโอ - #1 Geneva ---  

เมื่อต้นปีงานวิจัยของผมได้รับการตอบรับให้ไปตีพิมพ์ที่งานประชุมวิชาการแห่งหนึ่ง ซึ่งจัดขึ้นที่เมืองเวโรนา อิตาลี ช่วงเดือนกรกฎาที่ผ่านมา
ผมเลยกะว่าไหนๆ ก็จะไปยุโรปทั้งที ก็เที่ยวมันซะให้คุ้มกับค่าตั๋วเครื่องบิน (ที่ต้องออกเอง) ซะเลย
ครั้งแรกในชีวิตครับ ที่ไปยุโรป แถมทั้งผมทั้งแฟน ไม่เคยมีใครเคยไปยุโรปภาคกลางแบบนี้ด้วย (แฟนเคยไปอังกฤษกับแถบกรีซ-ตุรกี)
ทริปทั้งหมดนี้ วางแผนเอง จองเอง เหนื่อยเอง สติแตก (ร้อน) ตับแตกกันเองทั้งหมดครับ (โดยอาศัยหาอ่านตามกระทู้ในพันทิป ใช้กูเกิ้ล ถามเพื่อน ถามพี่)
ได้ออกมาเป็นทริปยุโรปภาคกลาง 12 วัน 4 ประเทศ (ถ้านับเยอรมันที่โฉบเข้าไปแว้บๆ)

การเตรียมตัว
เรื่องรายละเอียดคงไม่ลงที่กระทู้เซ็ตนี้นะครับ ถ้าใครอยากทราบ ถามมาส่วนตัวได้ หรือถ้าจะให้ทำกระทู้วิธีการขอวีซ่า การเตรียมตัวต่างๆ ก็บอกมาได้ครับ ยินดีแบ่งปันกัน
สิ่งที่ต้องเตรียมตัวหลักๆ แล้วจะมี
1. พาสปอร์ตและวีซ่า
พาสปอร์ตไม่มีปัญหาอะไร สมัยนี้แล้วทำใหม่ง่าย ต่ออายุง่าย ได้เร็ว มีให้ทำหลายที่
ส่วนวีซ่า นับว่าเป็นความโชคดีอีกเหมือนกัน ที่วีซ่าอิตาลี (แบบเชงเก้น) ขอไม่ยาก ขอได้ไว
และที่สำคัญ เจ้าหน้าที่สถานฑูตอัธยาศัยดีมาก (กว่าของสถานฑูตอื่น)
รายละเอียดการขอวีซ่ามีมากพอควรครับ ถ้าใครสนใจ หรือคิดจะไป ถามได้ครับ

2. ตั๋วเครื่องบิน
พลาดการจอง low-cost ของ blu-express ไปครับ
ไปได้ตั๋วของสายการบิน Austrian ซึ่งก็โอเค ราคาถูกกว่าสายการบินอื่นๆ
ตอนนั้นได้ในราคาประมาณสองหมื่นเจ็ดกว่าๆ ในขณะที่ถ้าเป็นการบินไทยจะประมาณสามหมื่นหก
หรือถ้าเป็นพวกสายการบินตะวันออกกลางจะประมาณสองหมื่นแปด-สองหมื่นเก้า
ตอนจอง ผมจองผ่าน บ.ทราเวล คลิ้ก ที่ต้องเอ่ยชื่อ บ. เพราะประทับใจกับพนักงานของ บ. คือคุณริน
เวลาเลือกเที่ยวบิน เลือกสายการบินก็เป็นธุระช่วยเลือก ช่วยเช็คให้เต็มที่ เลือกให้ได้แบบที่ถูกที่สุด
แถมตอนจอง เค้ามีโปรโมชั่นให้จับฉลากชิงตั๋วคอนเสิร์ตดงบังชินกิ แฟนผมก็ดันโชคดีจับได้อีกตะหาก
(แต่ยกให้พี่สาวแฟนกับเพื่อนเค้าไป เพราะผมกับแฟนไม่ค่อยสนใจนักร้องเกาหลีเท่าไหร่)

3. ที่พัก
ที่พักผมจองผ่านเว็บทั้งหมด (ยกเว้นที่ออสเตรีย เพราะไปพักกับเพื่อนฝรั่งที่นั่น)
เว็บหลักๆ ที่ใช้จองที่พักคือ
http://www.hostelworld.com/ ซึ่งจะเป็นที่พักราคาถูกประเภท hostel กับ B&B เป็นส่วนใหญ่
ที่นี่ส่วนมากแล้วจะต้องมัดจำไว้ประมาณ 10% ก่อน
กับอีกเว็บคือ
http://www.booking.com/ เว็บนี้จะเป็นประเภทโรงแรมมากกว่า hostel แต่ก็มีบางโรงแรมที่ราคาค่อนข้างโอเค ที่บุ๊คกิ้งดอทคอมจะดีหน่อยตรงที่ไม่มีมัดจำ (นอกจากบางกรณีที่เป็นโปรโมชั่นจ่ายเต็ม) ดังนั้นสามารถเปลี่ยนแปลง ยกเลิกอะไรได้ง่าย (ตามเงื่อนไขของเค้า)

เว็บพวกนี้จองง่าย ระบบไม่วุ่นวายซับซ้อน เลือกดูตามราคาได้ เลือกดูตามความนิยมได้ เลือกดูตามโลเคชั่นก็ได้

ที่สำคัญ ถ้าใครจะจองห้องพักผ่านเว็บ ผมแนะนำให้อ่าน review ของคนที่เคยพักมาก่อนครับ
review กับ rating พวกนี้ค่อนข้างเชื่อถือได้ และตรงกับที่ไปเจอมาจริงๆ ครับ

4. การเดินทางที่โน่น
ที่โน่น ระบบขนส่งมวลชนค่อนข้างดี (กว่าเรามากๆ) โดยเฉพาะสวิสเซอร์แลนด์ รถไฟ รถเมล์ เรือ ที่โน่นตรงเวลาโคตรๆ
ตรงเวลาจนน่ากลัวครับ และสามารถดูตารางเวลา เช็คราคา จองล่วงหน้า ผ่านเว็บได้ที่ http://www.sbb.ch/en/
ถ้าใครไปสวิสมากกว่า 2 วันขึ้นไป และเดินทางบ่อยๆ ผมแนะนำให้หาซื้อ Swiss Pass ไปนะครับ จะทำให้ขึ้นรถลงเรือที่โน่นสะดวกมาก (เรื่องรายละเอียดสอบถามได้)
แต่สำหรับทริปของผมนี่ ผมคำนวณแล้ว เอาค่าเดินทางแบบต่างๆ ที่วางแผนไว้ ใส่ excel ดูว่าถ้าซื้อแบบ point-to-point หรือใช้บัตร pass ต่างๆ แบบไหนจะถูกสุด
ออกมาว่า point-to-point ถูกสุดในกรณีของผมครับ ดังนั้นเลยไม่ได้ซื้อ pass อะไรไปเลย

สำหรับที่อิตาลี ผมแนะนำให้จองล่วงหน้าไปนานๆ (ถ้าวางแผนไว้ดีๆ) เพราะจะลดราคาตั๋วได้มากถึง 60%
แต่พอดีว่าทริปนี้ค่อนข้างฉุกละหุก (สำหรับแผน เพราะเปลี่ยนบ่อย และต้องขึ้นอยู่กับเพื่อนฝรั่งที่โน่นด้วย) ผมเลยไม่สามารถจองล่วงหน้าได้นานขนาดนั้น ก็จ่ายเต็มราคาไป ซึ่งค่อนข้างแพง
Italy pass มีเหมือนกัน แต่รู้สึกว่าจะไม่ค่อยคุ้ม และไม่เป็นที่นิยมเท่าของสวิสนะครับ
จองตั๋วรถไฟที่อิตาลี จองผ่าน http://www.ferroviedellostato.it/ ได้เลยครับ

5. ของใช้ส่วนตัว อาหาร และอื่นๆ
เนื่องจากมันเป็นหน้าร้อน (ที่มารู้เอาที่โน่นว่า โคตรร้อน) เสื้อผ้า เตรียมไปเหมือนที่ใส่เหมือนเมืองไทยนี่แหละครับ
รองเท้าผ้าใบทนๆ หน่อย และต้องไม่กัด ถุงเท้าหลายคู่หน่อย เพราะต้องเดินเยอะ (มากๆๆๆ) รวมทั้ง ร่ม เสื้อกันฝน เตรียมไปด้วย เพราะที่สวิสและออสเตรียมีฝนด้วย
ถ้าใครคิดจะไปหน้าร้อนแบบผม ครีมกันแดด สำคัญมากๆ ไม่งั้นจะกลับมาตัวดำแบบผม (จริงๆ แฟนผมเค้าก็มีแหละครับ แต่ผมขี้เกียจทา) บอกใคร ใครเค้าก็ไม่เชื่อว่าไปยุโรปมา คิดว่าไปเที่ยวภูเก็ตมาซะอีก

กระเป๋า ถ้าจะเที่ยวแบบผม คือเดิน และย้ายที่ไปเรื่อยๆ แนะนำให้ใช้กระเป๋าแบบแบ็คแพ็ค หรือแบบลากขนาดกลาง และต้องอย่าจัดกระเป๋าให้หนักเกิน ไม่งั้นยกขึ้น ยกลงรถไฟ (และบันได) กันเหนื่อยมากๆ
ถ้าเป็นกระเป๋าลาก เอาแบบล้อทนๆ หน่อยนะครับ ทริปนี้พิสูจน์มาแล้ว ว่าแม้แต่แซมโซไนท์ ล้อยังกระจุย
และควรมีกระเป๋าเล็กเอาไว้ใส่ของจุกจิก และของสำคัญ ถ้าเป็นแบบสะพายติดตัว เอาไว้ด้านหน้าจะดีมาก
เพราะที่อิตาลี ขึ้นชื่อเรื่องล้วงกระเป๋า กรีดกระเป๋ากันจริงๆ

โทรศัพท์ สายชาร์จทั้งหลาย เตรียมหัวกลมเล็ก (แบบที่ใช้ในยุโรป) ไปได้จะดีมาก หรือหา adapter ที่เป็นขากลมแบบยุโรป ก็เอาไปใช้ได้ ไฟเป็น 220 โวลท์เหมือนบ้านเรา ส่วนกล้อง เตรียม memory สำรองไปด้วยนะครับ เพราะมีของสวยๆ งามๆ ให้ต้องถ่าย เยอะมากกกกกกกกกก (มากๆๆ)

เงิน ที่สวิสใช้ฟรังค์สวิสเป็นส่วนใหญ่ แลกไปบ้าง เอาไว้ใช้จ่ายโน่นนี่นั่นเล็กๆ น้อยๆ ที่ส่วนใหญ่เค้ารับบัตรเครดิต ส่วนที่อิตาลีและออสเตรียใช้ยูโร ก็แลกไปบ้างเหมือนกัน หรือไม่ก็ไปกด atm เอาก็ได้ครับ เสียค่าธรรมเนียม 100 นึง

อาหาร ถ้าอยากประหยัด เตรียมมาม่าไปก็ได้ครับ พวกที่พักส่วนใหญ่ขอน้ำร้อนเค้าได้ หรือบางที่มีกาต้มน้ำให้ แต่... ความเห็นส่วนตัว ไปยุโรปทั้งที ไปกินอาหารเค้าเหอะครับ
อย่างที่สวิส ถ้าเข้าพวกซุปเปอร์มาเก็ตเค้า อาหารก็ไม่ได้แพงมาก (ราคาประมาณซื้อกินที่เอ็มโพเรียม หรือพาราก้อน) พอซื้อลง หรือที่อิตาลี อาหารค่อนข้างถูกครับ ไม่ถูกแบบข้าวแกงบ้านเรา แต่ก็ถูกพอที่จะกินได้โดยไม่เสียดายเงินมากครับ
แต่ผมก็เตรียมมาม่า กับน้ำพริกไปแก้เลี่ยนเหมือนกันครับ กินอาหารฝรั่งติดๆ กันหลายๆ วันมันเลี่ยนทีเดียว

555555
พิมพ์ไปพิมพ์มา บอกว่าจะไม่ละเอียด ดันพิมพ์ไปตั้งเยอะ
นี่เรียกว่าไม่ละเอียดแล้วเรอะ -_-"""

จริงๆ แล้วรายละเอียดมันเยอะครับ ถ้าใครสนใจจะไป ถามได้นะครับ

ไปเที่ยวกันกับผมดีกว่าครับ
Next station... เจนีวา

จากคุณ : ชาเขียว
เขียนเมื่อ : 31 ส.ค. 52 07:02:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com