Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

((( สอบถาม ))) เพื่อนๆที่จะมาเชียงใหม่ อยากให้แนะนำเชียงใหม่ตรงไหนบ้างคะ  

ร้านอาหาร (5 คน)
  โรงแรม (6 คน)
  ร้านกาแฟ+เบเกอรี่ (ใหม่ๆ) (1 คน)
  วัด (0 คน)
  สถานที่ท่องเที่ยว (11 คน)
  อื่นๆ (0 คน)

21.74%
  ร้านอาหาร (5 คน)
 26.09%
  โรงแรม (6 คน)
 4.35%
  ร้านกาแฟ+เบเกอรี่ (ใหม่ๆ) (1 คน)
 0.00%
  วัด (0 คน)
 47.83%
  สถานที่ท่องเที่ยว (11 คน)
 0.00%
  อื่นๆ (0 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 23 คน

พอดีว่าทุกๆวันหยุดจะไม่ได้ออกไปไหนเลย อยู่บ้านเฉยๆ นอนอืดทั้งวัน

เลยคิดว่าอยากจะทำ review แนะนำที่เที่ยวเชียงใหม่ให้กับเพื่อนๆที่กำลังจะมา เพราะเราก็เป็นคนเชียงใหม่ บางทีบางที่ยังไม่ได้ไปเลยก็มี

เลยสบโอกาสว่า ไหนๆจะวันหยุดทั้งที ก็ออกไปเที่ยวเมืองเจียงใหม่ของเฮานี่ละวะ

แพลนว่าจะใช้เวลา 1 วันเต็ม (เอา 1 วันก่อนเนอะ)
- แนะนำโรงแรมสวยๆ
- แนะนำร้านอาหารเจ้าอร่อย
- แนะนำวัด
- แนะนำสถานที่ท่องเที่ยวที่ไม่ควรจะพลาด
- แนะนำร้านกาแฟ+เบเกอร์รี่ (ที่ยังไม่เป็นที่รู้จัก นอกเหนือจากเจ้าประจำ)
- อื่นๆ (ช่วยแนะนำด้วยค่ะ)

กะว่าถ้าหลายๆคนอยากให้ไปดอยนู้น นี่ นั่น ก็จะออกเช้าเลย แล้วก็ขับรถไปเรื่อยๆ ชิวๆ ค่ะ (จะได้พักผ่อนไปในตัว)

วันหยุดคาดว่านะจะเป็นวันศุกร์นี้ หรือไม่ก็จะหยุดทีเดียวสองวันในอาทิตย์หน้า แล้วจะเก็บรายละเอียดมาให้ด้วยค่ะ

ยังไงก็ลองเสนอมานะคะ จะได้ทำเวลาว่างให้เป็นประโยชน์กับเค้าซะที ^^

จากคุณ : tOnGtA69
เขียนเมื่อ : 1 ก.ย. 52 13:32:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ความคิดเห็นที่ 1

อยากให้แนะนำการเดินทางแบบไม่รถเพื่อไปสถานที่เที่ยวต่างๆในเชียงใหม่ครับจะให้ดีมีราคาแนบท้ายคร่าวๆก็ยิ่งดี..ขอบคุณครับ

จากคุณ : เชียร์หงส์อ่ะ
เขียนเมื่อ : 1 ก.ย. 52 13:54:08

ความคิดเห็นที่ 2

กำลังจะไปปลายปีนี้ค่ะ

หาข้อมูลอยู่พอดี

เชียร์ให้ทำเลยนะคะ

ขอโรงแรม เช่ารถ สถานที่เที่ยว+ค่าเข้า และร้านอาหารเด็ดๆค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : brabus_rocket
เขียนเมื่อ : 1 ก.ย. 52 14:00:25

ความคิดเห็นที่ 3

ขอร้านเค้กค่ะ จะไปสัปดาห์นี้แล้ว

จากคุณ : อยากเป็นไกด์ ใครช่วยที
เขียนเมื่อ : 1 ก.ย. 52 14:35:17

ความคิดเห็นที่ 4

เข้ามาโหวตสถานทีท่องเที่ยวค่ะ

เผื่อจะมีแบบ unseen  ^__^

และขอให้กำลังใจในการทำรีวิวด้วยค่ะ love

ใกล้หน้าหนาวแล้ว จะได้เป็นแนวทางให้เพื่อนๆ ห้องบลูของเราค่ะ

จากคุณ : อะตอม (atom magazine)
เขียนเมื่อ : 1 ก.ย. 52 14:56:52

ความคิดเห็นที่ 5

เห็นด้วยกับความเห็นที่ 1

อยากให้คนเชียงใหม่ พาเที่ยวเชียงใหม่แบบไม่มีรถส่วนตัว ไม่ใช้มอเตอร์ไซด์ แต่ใช้รถประจำทาง สามล้อถีบ(มีป่าวง่ะ) จักรยานปั่น เรือล่องตามแม่น้ำ(มีป่าวง่ะ) คือใช้พาหนะที่ต่างออกไป

พาไปเที่ยวแบบบ้านๆ นี่แหละ พวกร้านหรู ร้านเค้กดังๆ พวกนี้ คนรีวิวเยอะแล้ว

อยากรู้ว่าจริงๆ คนเชียงใหม่กินขนมร้านไหน มื้อเช้า กลางวัน เย็น หมูปิ้ง น้ำแข็งไส โจ๊ก ส้มตำ น้ำพริก ก๋วยเตี๋ยว ขนมนมเนย ฯลฯ ร้านไหนอะไรอร่อย แบบที่พ่อแม่พี่น้องแถวๆ นั้นเขากินกัน (พูดง่ายๆ เอาของไม่ดีมาขาย มีตามกลับไปด่า ถึงร้านได้ ไม่ใช่กะตีหัวนักท่องเที่ยวอย่างเดียว)

แล้วซื้อของกันที่ไหนบ้าง นอกจากถนนคนเดิน อย่างสมมุติว่าจะซื้อของแต่งบ้าน แจกัน กรอบรูป หมอน สารพัดผ้า รองเท้า เสื้อผ้าแนวๆ ไม่ว่าจะเน้นดีไซน์ เน้นราคาถูก คนเชียงใหม่เขาซื้อกันที่ไหน (แบบมากรุงเทพอยากซื้อของถูก แบบนี้ต้องไปจตุจักร หรือสำเพ็ง คลองถม อะไรแบบนี้)

สถานที่ท่องเที่ยวก็แบบ โอ๊ยที่นี่แหละแหล่งรวมวัยรุ่น หรือ สังสรรค์ครอบครัวต้องมาที่นี่ วัดนี่แหละสุดยอดด้านนี่ๆๆ ฯลฯ

อยากได้รีวิวแบบนี้ง่ะ ไม่อยากได้แบบทัวร์

จากคุณ : เสียงลมหนาว
เขียนเมื่อ : 1 ก.ย. 52 15:22:35

ความคิดเห็นที่ 6

เห็นด้วยกับคุณ เสียงลมหนาว  

อยากได้อะไรที่เป็นแบบบ้าน ๆ มากกว่าค่ะ

จากคุณ : *~Mayple Girl~*
เขียนเมื่อ : 1 ก.ย. 52 15:28:50

ความคิดเห็นที่ 7

กำลังวางแผนอยู่เหมือนกัน ลูกบอกว่าอยากไปเชียงใหม่ปีใหม่นี้ จะไปดูหลินปิง ช่วย review ให้ดูหน่อยนะค๊า....

จากคุณ : emmy06 (emmy06)
เขียนเมื่อ : 1 ก.ย. 52 16:27:50

ความคิดเห็นที่ 8

ดูจาก คห 5 แล้ว

จะเอาตั้งแต่หน้าบ้าน เลยเนอะ

ถ้าเอารีวิวแบบนี้ก็โอเคค่ะ จะได้แพลนถูก ถ้าโอเคกับ คห.5กัน ก็จะได้เริ่มละนะ ^^ เก็บมันตั้งแต่ก่อนหยุดเลยก็ได้

จากคุณ : tOnGtA69
เขียนเมื่อ : 1 ก.ย. 52 16:44:42

ความคิดเห็นที่ 9

โรงแรมครับ

จากคุณ : dexsil
เขียนเมื่อ : 1 ก.ย. 52 18:36:54

ความคิดเห็นที่ 10  

อยากได้ที่พักหลักร้อย ใหม่ๆ ในตัวเมือง ติดถนน มีรถแดงผ่าน ค่ะ

จากคุณ : แม่น้องเก่ง
เขียนเมื่อ : 1 ก.ย. 52 19:50:40

ความคิดเห็นที่ 11

อยากได้อะไรแบบ บ้าน ๆ หลังไมด์มาได้ครับ ผมชอบแนะนำเพื่อน ๆ แบบให้เห็นถึงความเป็นชาวบ้านจริง ๆ
แบบว่า ถ้าคุณมาเที่ยว ก็เหมือนคุณใช้จ่ายตอนอยู่บ้าน หรือ จังหวัดของคุณ ตอนเช้าทานร้านธรรมดา(แต่อร่อย)
ทั้งวันไปเที่ยวในแบบที่คนท้องถิ่นไปจริง ๆ ไม่ใช่ไปเที่ยวที่ เค้าทำไว้ให้นักท่องเที่ยว
อาจจะแนะนำไปที่อำเภอใกล้ ๆ ที่มันสวย ขับรถผ่านทุ่งนา หรือ ไปวัดที่เป็นแบบชาวบ้าน ทานแบบชาวบ้าน เชียงใหม่ยังมีเสน่ห์แบบนั้นอีกเยอะครับ

จากคุณ : DerFerre
เขียนเมื่อ : 2 ก.ย. 52 01:18:16