Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วาดเล่น ขำ ขำ กับนกกระจิบธรรมดา หรือ Common Tailorbird (อ่าน 1 ครั้ง) jeab fu และ 0 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้  

เสียง จิีบบบบบ จีบบบบบ ยาวบ้างสั้นบ้างเสียงแหลมเล็กแบบนี้ทำให้คุณป้าข้างบ้านของผมเดินตามหาเจ้าของเสียงเลยทีเดียว คุณป้ามองหน้าผมแล้วก็ถามขึ้นว่า"นกอะไรนะ่คุณเจี๊ยบ""แล้วนกเกาะอยู่ตรงไหนกันละ่"ทั้งๆที่นกกระจิบตัวนั้นเกาะและร้องอยู่เหนือกิ่งไม้ตรงหน้าคุณป้านี่เอง คุณป้ามองหาอยู่พักหนึ่งเจ้านกก็บินจากไป...แกเห็นแล้วก็บอกว่า"ตัวนิดเดียวแต่เสียงดังจัง"แล้วคุณป้าก็ยิ้มแล้วเดินเข้าบ้านไป ปล่อยให้ผมยืนคิดถึงคำพูดของแกนะว่า"ตัวนิดเดียวแต่เสียงดังจัง"นั่นนะ่ซินกตัวเล็กๆตัวเดียวส่งเสียงได้ดังขนาดนี้แต่ถ้าเราท่านไปนั่งอยู่ในป่าเงียบๆแล้วได้ยินเสียงนกในป่าไม่ใช่ตัวเดียวแล้วละ่ครับ ทั้งป่ามีเสียงนกใสๆร้องเรียกกันและกันส่งเสียงหวานแหวว กับต้นไม้ในป่าที่มีลมพัดมาเบาๆละอองฝนปลิวหล่นมากระทบผิวหน้าเย็นฉำ่ เพื่อนๆว่ามะครับเสียงนกกับผืนป่าเนี้ยมันช่างเข้ากันได้ดีที่สุดแล้วละ่ แล้วทำไมคนบางคนชอบเอานกมาขังกรงให้เค้าส่งเสียงร้องให้ฟังบอกว่ามันเพราะดี รู้มะว่านกเค้าร้องว่ายังไงเค้าอาจจะร้องว่า"คุณพี่ีครับปล่อยผมไปเถอะนะครับ ให้ผมได้บินไปไกลๆ ให้หนูได้พบเห็นเพื่อนๆบ้าง ปล่อยพวกเราเถอะนะคะ"ผมเองก็ฟังภาษาของนกเค้าไม่รู้เรื่องหรอกครับแต่ผมว่าเค้าคงร้องขอความเมตตาจากคนเหล่านั้นแบบนี้แหละ ผมว่าปล่อยให้นกเค้าอยู่กินไปตามธรรมชาติของเค้าเถอะครับอยากฟังเสียงนกก็ไปเที่ยวป่าฟังเสียงนกในป่ามีความสุขกว่าฟังเสียงนกในกรงขังนะครับ อันนี้ขอยำ้..ครั้งนี้ขอเสนอนกกระจิบธรรมดา หรือ Common Tailorbirdนกตัวนี้เหมือนเป็นเพื่อนคุ้นเคยกันดีกับผมก็เพราะเค้าจะมาร้องเสียงแจ๋วๆทุกเช้าเย็นใกล้หน้าต่างบ้านนั่นเอง นกตัวนี้สีสวยตามแบบฉบับของเค้าคือมีสีเขียวไพรบนแผ่นหลังปีกมีสีนำ้ตาลหม่นๆปนอยู่ด้วยที่หัวหรือที่นักดูนกเรียกว่ากระหม่อมมีสีส้มๆบางๆผสมอยู่ปากเหลืองด้านล่างด้านบนสีเทาๆดำๆสรุปว่า...สวยอีกตามเคย  ภาพนี้ผมลองวาดขึ้นจากคอมพิวเตอร์นะ่ครับก็ได้ภาพออกมาแปลกตาไปอีกแบบ จะถูกใจไม่ถูกใจก็ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยละ่กันนะครับ.ขอยำ้ไปฟังเสียงนกในป่ากันเถอะครับแล้วคุณจะบอกว่าเสียงนกในป่าฟังแล้วมีความสุขจริงๆ

จากคุณ : JF
เขียนเมื่อ : 2 ก.ย. 52 14:02:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com