Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คนแก่ไปเที่ยวซิดนีย์ เกือบไม่ได้กลับเมืองไทยแล้วละคะ  

ขอแตกประเด็นซักนิดนะคะ มาอ่านเรื่องความภูมิใจนี้ ดิฉันก็คันมือคะ อยากเล่าถึงความภูมิใจในน้ำใจของคนไทยในต่างแดนบ้างนะคะ

ดิฉันได้มีโอกาสไปซิดนีย์มาเมื่อ 3-4 เดือนแล้วละคะ แต่ไม่ได้มีโอกาสมาเล่าสู่กันฟังนะคะ เพราะไม่ทราบเริ่มตรงไหนดี
พอดีมาอ่านกระทู้นี้เข้าจึงเกิดอยากเล่าขึ้นมาบ้างน่ะค่ะ ทนฟังคนแก่บ่นหน่อยนะคะ

หลาน ๆ เค้าเรียนกันที่นั่น เค้าก็เล่ามาว่าที่นั่นน่าอยู่อย่างนั้น อย่างนี้ คนไทยก็มาก
มาได้โอกาสก็เมื่อ ช่วงปิดเทอมใหญ่หลานตัวน้อย ๆ ทางนี้ ก็ได้โอกาสตลุยแบบแก่ ๆ กันละคราวนี้
ประทับใจกลับมาหลายอย่างจริง ๆ  อย่างที่หลาน ๆ บอกมา ... ทั้งยังประทับใจน้ำใจคนไทยที่นั่นอีกด้วย จึงอยากนำมาเล่านี่ละคะ
ที่อยากกล่าวถึงและอยากขอบคุณ คือ คุณเชอร์รี่ แห่งร้าน เชอร์รี่ @ซิดนีย์ นะคะที่ช่วยดิฉันอย่างเต็มที่
ในตอนที่ดิฉันทำพาสปอร์ตหาย (คนแก่นะคะขี้หลงขี้ลืม) หลานพาส่งที่ไชนาทาวน์ให้เดินเที่ยว นัดกันไว้ว่าเค้าจะมารับประมาณ 6 โมงเย็น ไม่ทราบเดินยังไง
กระเป๋าสตางค์ และพาสปอร์ตเจ้ากรรมดันหล่นหายไปทางไหนซะก็ไม่ทรายได้ โถ ๆ .. เกือบนั่งร้องไห้แล้วนะคะ เพราะไม่ทราบจะช่วยตัวเองยังไง
จะว่าโง่ก็ได้ละคะ เมืองนอกเมืองนาซะด้วยซิคะ
หลาน ๆ เองก็เพิ่งมาอยู่ไม่ถึงปี แถมยังไม่โตเต็มที่อายุก็เพิ่งจะ16-17 เท่านั้น คงยังไม่ทราบว่าจะติดต่อใครอย่างไรนะคะ
คิดว่าคราวนี้คงต้องแก่ตายที่นั่นซะแล้วละคะ ดิฉันเดินด้อม ๆ มอง ๆ หาไปเรื่อย ๆ จนมาถึงหน้าร้าน Mc.Donald คะ
ตรงนั้นเองมีผู้หญิงคนหนึ่งท่าทางเป็นคนไทย คงสงสัยว่าดิฉันทำไมเดินไป ๆ มา หลายเที่ยวจึงเดินเข้ามาถามว่า เป็นคนไทยหรือคะ
แหม ดิฉันได้ยินคนพูดไทยก็ดีใจละคะ ก็คุยกันไปมาจึงทราบว่า เธอชื่อ *เชอร์รี่* เป้นคนไทย มาอยูที่นี่เป็น 10 ปีคะ เปิดร้านอยู่ตรงข้าม Mc.Donald คะ ในไชนาทาวน์คะ
ร้านนี้เป็นร้านขายของฝาก ให้กับคนไทยหรือคนต่างประเทศนี่ละคะ เธอก็ชวนดิฉันไปที่ร้าน ต้อนรับอย่างดีคะ หายเหนื่อยทีเดียว
แล้วยังช่วยโทรศัพท์ติดต่อทางสถานฑูตให้ด้วยเรื่องพาสปอร์ตของดิฉันที่หายนะคะ เธอจัดการให้ทั้งหมดทีเดียว ถ้าไม่ได้เธอดิฉันคงแย่ทีเดียวละคะ
จากที่หลานเล่าก็คือ คุณเชอร์รี่นี้ เป็นคนมีน้ำใจ คนไทยในซิดนีย์ ทั้งผู้ใหญ่ ทั้ง เด็ก ๆ ที่เรียนที่นั้นไม่ว่าใครต้องรู้จักเธอทั้งนั้นคะ
เธอจะช่วยเหลือผู้อื่น หรือ ผู้ที่เดือดร้อนเสมอ ๆ ถ้ามีงานการกุศลของคนไทยในซิดนีย์ เธอก็จะช่วยทั้งนั้น

ดิฉันทั้ง ๆ ที่ไม่ได้เป็นลูกค้าเธอเลยเธอยังยินดีช่วยเหลือเพราะเป็นคนไทยด้วยกัน ขอชมจริง ๆ คะว่าน้ำใจดีจริง ๆ
ถ้าคนไทยในประเทศมีน้ำใจ ให้ความช่วยเหลือเกื้อกูลกันแบบนี้ ดิฉันว่าเมืองไทยจะน่าอยู่ยิ่งขึ้นกว่านี้คะ

ที่ร้านของฝาก เชอร์รี่ @ซิดนีย์ อยู่ใจกลางไชนาทาวน์นะคะ ตรงข้ามร้าน Mc donald คะ
ร้านนี้มีวิตามินดี ๆ หลายอย่าง พวก omega ต่าง ๆ ละคะ แล้วยังพวก ครีมรกแกะที่เข้ามาขายบ้านเราราคาแพง ๆ  ที่นี่เค้าขายถูกจริง ๆ
เจ้าบรรดาขนม ชอคโกแลต หรือ ถั่ว จำพวก almond , macadamia ฯลฯ จาระไนยไม่ถูกนะคะ มันเยอะละลานตาไปหมดคะ
ไอ้ที่มาขายบ้านเราแพง ๆ ที่ร้านเค้าราคาไม่แพงเรยคะ  แถมเจ้าของร้านใจดี ซื้อเท่าไหร่ไม่ว่า มีของแถมให้มาก ๆ ทีเดียวคะ

มาแนะนำไม่ได้มีค่าคอม ฯ จากเจ้าของร้านเค้าหรอกนะคะ แต่อยากสนับสนุนคนไทยด้วยกันที่มีความพยายามจนเปิดร้านขายแข่งกับฝรั่งมังค่าเค้าได้
ยืนหยัดมาเป็นสิบปี แล้วที่สำคัญคือ อุปนิสัย ใจคอดี ช่วยเหลือคนที่เดือดร้อน อันนี้ต้องขอปรบมือให้จริง ๆ
คนไทยด้วยกันถ้าแวะไปเที่ยวซิดนีย์ก็แวะไปเยี่ยมเยียนร้านของฝากของคนไทยด้วยนะคะ  จะได้รู้ว่าคนไทยไม่ว่าอยู่ที่ไหนเลือดสีเดียวกันค่ะ

กลับมาถึงเมืองไทยก็เหน็ดเเหนื่อยเสียเหลือเกิน ออกเที่ยวมากไปหน่อยเค้าพาไปเที่ยวตามสวน ตามไร่ที่ปลูกผลไม้ แล้วเราไปเก็บกินได้
เหมือนสวนยิ่งยงที่จันทบุรีบ้านเราละคะสนุกดีเหมือนกัน
เค้าก็มีนะคะสถานที่ธรรมชาติย่างบ้านเราไม่ใช่จะทันสมัยไปเสียหมดอย่างที่คนแก่ ๆ อย่างดิฉันเข้าใจ ได้ไปเปิดหูเปิดตา
ไปเที่ยวคราวนี้คงต้องพักไปอีกนานกว่าจะได้ไปอีกเพราะ แรงหมดไปเยอะทีเดียว
ช่วงนี้ก็ไม่มีอะไรทำมากนัก สำหรับคนว่างงานนะคะ ก็ดูแลหลาน ๆ เหมือนเดิมคะ คิดว่าจะหาโอกาสไปเที่ยวอีกละคะ ถ้ามีโอกาส

จากคุณ : สวยทุกซอย
เขียนเมื่อ : 12 ก.ย. 52 16:53:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com