Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามผู้รู้ทริป Kunming-Dali-Lijiang-Zhongdian (Shangri-la) ด้วยค่ะ  

วางแผนจะไป คุนหมิง-ต้าลี้-ลี่เจียง-จงเตี้ยน
เดินทาง 27 ก.ย. BKK-KMG กลับ 5 ต.ค. KMG-BKK รวม 8 คืน 9 วัน
กะแบกเป้ไปกับเพื่อนผู้หญิง ไปกัน 2 คน
ภาษาปะกิดเอาตัวรอดได้ แต่ภาษาจีน จอดสนิท
เรื่องภาษาไม่เท่าไหร่ มีเพื่อนคนจีนคอยเป็นล่ามทางโทรศัพท์ให้ได้

พยายาม smart search แต่ส่วนมากได้ข้อมูลรูปภาพ (เพิ่มกิเลสอยากไปมากขึ้น)
ยังไม่เข้าใจมากนักกับข้อมูลการเดินทางแต่ที่ยังจับต้นชนปลายไม่ถูกคือ

1. ต้าลี่มีอะไรน่าสนใจไหมคะ จำเป็นต้องแวะไหม
เพราะกะว่าบินไปลง Kunming แล้วจะต่อรถไป ลี่เจียงเลย เพื่อประหยัดเวลา ตรงนี้ต้องทำอย่างไร

2. มี Local Tour ไหมคะ ที่ไปแจมกับทัวร์ที่นั่น แล้วพาเราไปจนถึง Shangri -la เคยอ่านเจอแว็บๆ ว่ามีคนเคยซื้อ Local Tour ไม่แพงด้วย ราวๆ 600 RMB 4 วัน 3 คืน

3. ถ้ามี ต้องซื้อจากที่ไหนคะ และเขาจะพาเราไหนบ้าง

4. ถ้าไม่ซื้อทัวร์ไป เส้นทางต่างๆ ต้องเช่ารถเหมาไปกันเองใช่ไหมคะ  
คนขับก็จะเป็นไกด์ในตัวเขาหาที่พักของเขาเองใช่ไหมคะ?
เห็นมีบางท่านบอกเบอร์โทรไกด์ไว้ก้วย รบกวนขอใหม่อีกทีได้ไหมคะ

5. จากจงเตี้ยนมาคุนหมิง ไกลมาก ควรเลือกเดินทางแบบไหนดีคะ

6. ที่พักแต่ละเมือง มีแบบให้จองล่วงหน้าทางอินเตอร์เน็ตไหมคะ

7. ที่ คุนหมิง มี shopping mall เยอะไหมคะ
กะว่าจะหาซื้อของก่อนออกไปเมืองอื่นค่ะเช่น รองเท้าบู๊ทที่ใส่เดินหิมะ กับ เสื้อกันหนาวที่นั่น

8. ปลั๊กไฟที่เมืองต่างๆ ดังกล่าว เหมือนบ้านเราไหมคะ?
ต้องรำตัวแปลงไปด้วยไหม เคยไปเซี่ยงไฮ้ แล้วไม่มีปัญหาเรื่องปลั๊ก
แต่พอไปฮ่องกง กลับต้องใช้ที่แปลง

ไม่แน่ใจว่า ตัวเองเรียงลำดับเหตุการณ์ถูกไหม
แบบว่ายังจับต้นชนปลายไม่ถูกนะคะ รู้แต่ว่า ลำดับเมืองน่าจะเป็นประมาณนั้น

แต่ถ้าหาdไม่เข้าใจคำถาม รบกวนอธิบายให้เห็นภาพได้ไหมคะว่า

การเที่ยวตามเส้นทางนั้น ส่วนมากแล้วมีรูปแบบใดบ้าง
ไปกับทัวร์ ทำอย่างไร
ไปเองต้องทำอย่างไร

ขอบพระคุณมากค่ะ

แก้ไขเมื่อ 13 ก.ย. 52 14:54:12

แก้ไขเมื่อ 13 ก.ย. 52 14:36:53

จากคุณ : SassyKate
เขียนเมื่อ : 13 ก.ย. 52 14:34:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com