Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เด็กดอยปุย จะฉีกแบงค์ยี่สิบ  

เมื่อนานมาแล้วค่ะ ประมาณ1ปีมาแล้ว
ไปเที่ยวหาเพื่อนที่ มหาวิทยาลัยแม่โจ้
ก็เลยไปเที่ยวที่ดอยสุเทพค่ะ
ใช้วิธีโบกรถไปกันจนถึงดอยปุย
พอไปถึงก็เดินเล่นอะไรไปเรื่อยๆ
เจอเด็กดอยเล่นอะไรกันอยู่ก็ไม่รู้
เป็นเมือกเหนียวๆค่ะ  จะมีน้องที่หน้าตาบ้องแบ๊วอยู่คนนึง
(คล้ายๆสายันต์ ดอกสะเดาค่ะ)
ก็ชวนให้เราไปเล่นด้วย
แล้วก็บอกว่า

เล่ล่วยกามะ(เล่นด้วยกันมั้ย)

เราก็บอกว่าเดี๋ยวกินข้าวเสร็จก่อนจะมาเล่นด้วยนะ
แล้วก็ไปถ่ายรูปทุ่งดอกไม้อ่ะค่ะ
ก็จะมีเด็กถ่ายรูปด้วย(แต่ต้องจ่ายเงินให้เค้าด้วยค่ะ)
สิบะ (สิบบาท)

ทีนี้ก็มาทั้งพี่ทั้งน้องเราก็เลยถ่ายด้วยทั้งสองคน
ตอนที่ให้เงินเราก็เลยให้เงินให้ไปยี่สิบบาท
แล้วบอกว่าให้ไปแบ่งกันกะน้องนะ
แต่แบบว่าเห็นเด็กดอยพูดแล้วน่ารักดีเราเลยพูดไม่ชัดด้วย

ห้าเงอปะยิ่สิบะ อาปาแบ่กาน้อโคละสิบะนะ
(ให้เงินไปยี่สิบบาท เอาไปแบ่งกะน้องคนละสิบบาทนะ)

แล้วเด็กดอยก็ทำท่าจะฉีกแบงค์แบบว่าน่ารักมากเลย
ฉิแล้นะ แบ่กะน้อ
(ฉีกแล้วน้าแบ่งกะน้อง)
เฮ้ย! อย่าฉีก
ห้าแบ่กันคนละสิบะ(ให้แบ่งกันคนละสิบบาท)

คุยกันไม่รู้เรื่องซักที จนแม่น้องเด็กดอยบอกว่า
พุดพะสะทาก็ด่ะ  ฟ่ะรุ่เรื่อ แต่พุดแบนี้ฟังแล้ งง
(พูดภาษาไทยก็ได้ ฟังรู้เรื่อง แต่พูดแบบนี้ฟังแล้วงง)

สุดท้ายเราเลยต้องพูดแบบดีๆให้เด็กดอยเข้าใจ
เฮ้อก็ไม่รู้นี่หน่าคิดว่าพูดแบบนั้นจะเข้าใจมากกว่าซะอีก
แต่น้องเด็กดอยน่ารักมากจริงๆค่ะ

จากคุณ : patchariz
เขียนเมื่อ : 19 ก.ย. 52 23:19:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com