Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอระบายความคับข้องใจที่เกี่ยวกับครอบครัวตัวเอง  

ต้องขอโทษคนที่เล่นห้องบลูด้วยที่ตั้งกระทู้ที่ไม่เกี่ยวกับการเดินทาง
แต่ที่อยากตั้งในห้องนี้เพราะเวลาเราอยากสบายๆใจเราก็จะมาดูรูปสวยๆ
ในห้องนี้เป็นประจำ เอาละครับผมจะขอระบายความในใจหน่อยนะครับ

ผมตอนนี้เรียน อยู่ ปี4 และอาศัยอยุ่กับญาติฝ่ายแม่ซึ่งมีศักดิ์เป็นน้อง
ครับเรื่องมันมีอยู่ว่า พักหลังมานี่แม่ทะเลาะกับญาติคนนั้น(เจ้าของบ้าน)จนถึงขั้นไล่พวกผมออกจากบ้านแต่ผมก็ต้องทนอยุ่เพราะบ้านผมไม่มีทรัพย์สมบัติอะไรเลยทุกคนคงจะตั้งคำถามว่าอ่าวแล้ว พ่อละทำอะไรแม่ละทำอะไร
พ่อผมตอนนี้ไม่ได้ทำงานอะไรเลยครับซึ่งมันก็มีที่มาที่ไปไม่ใช่อยู่ๆจะไม่ทำครับ ส่วนแม่ผมตอนแรกก็ดูแลอาม่าน้าที่เค้ามีเงินเค้าก็ให้ค่าแรงแค่พอจะส่งผมเรียนให้จบๆไปได้แต่ตอนหลังก็มามีปัญหากับน้าที่เค้าอยู่กับอาม่าเพียงแค่เรื่อง แม่ผมเอา กกน.เค้าไปซักรวมกะเสื้ออาม่า แต่ขอบอกนะครับว่าแม่ผมมองไม่เห็นสายตาแกไม่ค่อยดีแกอายุ 60ปีแล้วเป็นไบ้(พูดไม่ได้)ด้วย เค้าก็โมโหด่าแม่ผม จนแม่ผมทนไม่ได้ แต่ความจริงก็มีปัญหากันสะสมหลายเรื่องแล้วละครับเช่นเรื่องซื้อก๋วยเตี๋ยวมาเค้าก็ว่าๆแม่ผมว่าซื้อของไม่สะอาดบ้างไม่อร่อยบ้างแล้วก็ขวางทิ้งลงถังขยะ จนวันนั้นแม่ผมทนไม่ได้ทะเลาะไปบอกว่านิดหน่อยก็ว่าก็ด่าเค้าไม่ดู(อาม่า)แล้วก็ได้(ภาษามืออะครับ+เสียงไม่เป็นภาษา) หลังจากนั้นแม่ผมก็มาทำงานท่อผ้า คิดดูสิครับแกอายุ 60 ต้องมานั่งทอผ้า ผมคิดในใจว่าจะจบอยุ่แล้วเขียวแม่ต้องมาลำบากเพื่อเราอีกเฮ้อสวรรค์หน่อสวรรค์ทำร้ายกันไปถึงไหน คือ บ้านผมเป็นบ้านพื้นที่เดียวกันครับ แบ่งเป็น 1.บ้านน้า(เจ้าของบ้าน)+ลูกๆ เค้า 2.บ้านอาม่า+น้าผู้ญที่ทะเลาะกับแม่อะครับ 3. บ้านอากง 4.บ้านผมซึ่งเป็นบ้านเก่าอยู่ในสุดของบ้านอะครับ ซึ่งถ้าจะพูดถึงปัญหาทับทมมันต้องเล่าตั้งแต่ต้น เพียงแต่ที่ผมอยากจะระบายก็คือวันนี้ ผมไปบ้านอาม่า+น้าผู้ ญ วันอาทิตย์นี้เค้าบอกว่า คนดูแลอากงจะขอหยุด แล้วไม่มีคนดูแลเค้าจะให้ผมไปดูอากง ตั้งแต่ คืนวันเสาร์จนถึงวันอาทิตย์ตอนเย็น (ปกติผมดูให้ทุกคืนวันเสาร์อะครับ) แล้วคราวนี้ผมบอกไปว่า ช่วง 2 อาทิตย์นี้ผมมีสอบไปดูไม่ได้หรอกครับ เค้าก็บอกว่าก็เอาหนังสือไปดูห้องอากงสิ ดูเฉยๆไม่ได้ทำอะไรไม่ใช่หรอ แล้วเดี่ยวจะจ้างเพิ่ม 500 บาท (ปกติผมดูคืนวันเสาร์เค้าให้ผม 200 บาท ครับ ผมไม่เอาน่ะครับแต่เค้าก็บอกว่าเอาไปเถอะ) ผมก็เลยไม่พูดอะไรต่อ ไม่ใช่เพราะได้ตังเพิ่ม 500 บาทแต่น้าคนนี้เค้ามองบ้านผมเป็นพวกกระหายเงินสงสัยเค้าคงคิดว่าพวกผมเป็นแบบเดียวกับเค้ามั้งครับ แต่ประเด็นอยุ่ตรงนี้ครับเค้าบอกว่าคนใช้จะเปลี่ยนผ้าอ้อมให้อากงตอน 7 โมงเช้า แต่ถ้า แอคซิเดนอะไรก็ให้ผมจัดการหรือไม่ก็ให้แม่มาเปลี่ยนให้ยังไงก็พ่อเค้าไม่ใช่หรอ(คำนี้ผมก็รุ้สึกเซงขึ้นมาทันที) ใช้ผมแล้วยังมาพูดส่อเสียดแม่ผม ผมคิดในใจว่า สมัยก่อน อากงก็ไม่ชอบหน้าบ้านผมอย่างกะอะไรดี เอาผมไปด่าให้คนใช้ วันตรุดจีนเค้าให้ แตะเอีย ลูกน้าเจ้าของบ้าน คนใช้ก็ถามอากงว่าไม่ให้พวก(ผมกับพี่)หรอ อากงเค้าแสดงอาการส่ายหน้าแล้วก็บอกว่าไม่อยากพูดถึงพวกนั้น ทำไมหรอคับพวกผมมันจนกว่าคนอื่นมันต้องเลวใช่ไหมคับถึงขั้นส่ายหน้า สมัยตอนเด็กๆเค้าก็ไม่ให้พี่ผมเข้าห้องเค้า(อากง) แต่เพราะผมอ้วนจ่ำม่ำตอนเด็กๆเค้าก็พอเอนดูอยู่บ้าง ผมคิดในใจคนแบบนี้ผมควรนับถืออีกหรือคับ ผมอาจจะเลวที่เอาเรื่องตาแท้ๆมาโพทะนา แต่ผมคิดว่า เค้าคงจะปลงไม่ตกจนวินาทีสุดท้ายของชีวิตแหละคับ ตอนนี้เค้าอำมพาต เค้ายังจะลามกดูหน้าอกคนใช้ได้อีก ผมไม่เข้าใจว่าทำไมเค้ายังจะลามกได้อีกทั้งๆสังขารก็ไม่เที่ยงแล้ว กลับมาเรื่องน้าผมครับที่ดูอาม่า คนนี้ก็เช่นเดียวกันครับ ผมคิดว่า ถ้าน้าที่เค้ารวยๆไม่ส่งตังค์มาให้เค้าจะดูอาม่าอยู่รึเปล่า มันทำให้ผมนึกถึงคำว่ามือถือสากปากถือศีล อะครับเค้าทำเป็นพูดว่า อากงพ่อของแม่ผมรึเปล่าผมอยากจะถามเค้ากลับจริงๆว่าถ้าอาม่าไม่มีเงินเดือนที่น้าคนที่รวยส่งมาให้ เค้าจะดูแลอาม่าอยู่หรือเปล่าแล้วน้าคนนี้เค้าก็นำหายนะมาให้บ้านผมหลายเรื่องมาก ซึ่งเค้าจะดึงแม่ผมลงนรกทุกครั้ง อย่างที่แม่ผมทะเลาะกะน้าเจ้าของบ้านก็เพราะแรงยุของ น้าคนนี้แหละคับ แต่น้าเจ้าของบ้านก็ไม่ธรรมดาครับเดียวจะเล่าวีรกรรมเค้าให้ฟังถ้าพี่ๆน้องๆอยากจะฟังเรื่องของผมอะครับ เนี่ยอะครับผมทุกข์ใจมาก นี่ใกล้จะสอบแล้วผมก็ไม่มีกะจิตกะใจจะอ่านหนังสือผมเครียดมากบางวันต้องเอายาประสาทมากิน เฮ้อผมควรทำยังไรกว่าจะทำงานก็อีกหลายเดือนผมต้องบ้าแน่ๆเลย ใจผมอยากจะออกจากบ้านนี้อยากมีเงินสักก้อนดาวบ้านมีงานประจำที่ดีจะได้หลุดพ้นสักที แต่ทุกอย่างต้องใช้เวลาซึ่งก็ไม่รุ้ผมจะอดทนได้แค่ไหน (ปล.อากง+อาม่ามีลูก 11 คนครับ)

จากคุณ : น้ำพริกถ้วยเล็ก
เขียนเมื่อ : 21 ก.ย. 52 12:06:23 A:125.24.82.79 X: TicketID:195910

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com